Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สร้างสรรค์ ขอรวบรวมชาวกีต้าร์คลาสสิค แนะนำเพลง ที่ทำให้นิ้วดีหรือ เพลงที่  (อ่าน 360009 ครั้ง)

redtopup

• member
 ล่าสุดเขาได้รางวัลที่1 ในการแข่งขัน Luys Milan International Guitar Competition 2011 in Valencia,ในประเทศสเปนเขาจะได้ทัวร์แสดงคอนเสริตที่สเปนในช่วงปีหน้าตลอดปี ครั้งล่าสุดผมเห็นเขาที่โคราช ตอนนี้เขาเรียนที่ประเทศออสเตรียกับนักกีตาร์ Marco Tamayo

คนดังมีแต่คนติดตามข่าวผมล๊ะไม่รู้เลย 

ผม ไปดู อ น้องเบิรด์ ตามที่น้าให้ข้อมูลดีกว่า
อ น้องเบิรดื Marco Tamayo

Marco Tamayo concerti nei cortili 2007.avi
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ทุกวันนี้ ผมเองยังสงสัยว่า 
นักกีต้าร์ชาวเอเซียที่เก่งๆนั้น ต้องไปเรียนเพิ่มเติมกับฝรั่ง อีกทอด  ทั้งนั้นเลย 
แบบว่า คุณ ต้องเลนให้เป็นตัวของตัวเอง ต้องดึงตัวเองออกมาให้ได้ อ้าว
ผมเองก็งง ก็ ทุกวันนี้เราก็เล่น  เป็นตัวตนของเราเองอยู่แล้วนี่ 
ไม่รู้เลยจริงๆว่า หลักสูตร ขั้นสุดยอดเป็นยังไง 
ต้องวิเคราห์  โน๊ตทีล๊ะตัว เสร๊จเเล้วมาวิเคราห์โน๊ตในแต่ล๊ะห้องอีก แบบนี้รึเปล่า อันนี้เราเองก็ทำอยู่แล้วนี่ 
ต้องไปศึกษา ผู้ประพันธ์ เพลงว่า  เพลงของเค้าแต่ล๊ะยุค เป็นแบบไหนต้องเอื้อนยังไง
  เพลง นี้หมายถึงอะไร เพลงนี้ต้องสื่ออะไร
เสร๊จแล้ว ต้องเป็นหนึ่งเดียวกับเครื่องมือคือ กีต้าร์แบบนักขับรถแข่งรึเปล่า  ที่ต้องรู้ รอบของเครื่องในแต่ล๊ะเกียร์เวลาเข้าโค้ง จะได้ทำเวลาได้ดี 
ก็อันนี้ ตัวเราก็รู้เองอยู่แล้วนี่  ว่ากีต้าร์ของเรา รอบเครื่องเป็นยังไง
หรือ ว่า  ลึกถึงขนาด  ต้องมีกีต้าร์ หลายๆตัวเพื่อให้มันเหมาะกับเพลงๆไปเลย
โอ๊ย ปวดหัว 
ผมยังสงสัยมากๆว่า 
แต่ล๊ะคน ก็ เกิดไม่ทันทั้งนั้น  แล้วเขาเอาอะไรมาอ้างอิงว่าเพลง ยุคนี้ ต้อง เล่นแบบ ประมาณนั้นๆ  จะได้ใจความต่างๆออกมา
แล้วคนฟังจะฟังได้ใจความ ตรงตามเขารึเปล่า เพราะ จินตนาการในแต่ล๊ะคนก็ไม่เท่ากัน 

เรายังเดินไปไม่ถึงจุดตรงนั้นเราเองก็ยังไม่เข้าใจ  ในเรื่องต่างๆ  ในเเง่ของศิลปะ

มันเป็นการเดินทางที่ยาวนานจริงๆ สำหรับการที่จะเข้าถึงเเบบถ่องแท้ใน  แขนงต่างๆ 
ทำไมดนตรีคลาสสิคมันไม่เหมือนดนตีแขนงอื่นๆ ที่เล่นออกมาแล้วฟังให้เพราะ ก็ โอเคแล้ว
ต้องมีแบบแผน มี อะไรวุ่นวายไปหมด 
สมมุติผมเล่นเพลงคลาสสิคแบบเป็นแบบแผนแต่ เล่นให้เมียผมฟัง
เมียผมบอกเสมอเลยเล่นมาหลายปีแล้วเล่นไม่เป็นเพลงซักทีนึง พี่เล่นอะไรเนี่ย  ไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย 
สุดท้ายจริงของเมียจริงๆ  เล่นเองฟังเองยังไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ น้องเบิรด์สร้างชื่อเสียงให้โลกรู้จัก เมดอินไทยแลนด์มากขึ้นเรื่อยๆในทางที่สร้างสรรค์ดีๆครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

อยากเล่นเพลงนี้ได้จังเลย ครับ  แต่มาติดตรงนาที ที่ 1.50  พอถึงตรงนี้  จบชีวิตเลยครับ

Theme from The Godfather - Spanish Acoustic Guitar - Michael Marc

Finger Picking Style

redtopup

• member

อยากเล่นเพลงนี้ได้จังเลย ครับ  แต่มาติดตรงนาที ที่ 1.50  พอถึงตรงนี้  จบชีวิตเลยครับ

Theme from The Godfather - Spanish Acoustic Guitar - Michael Marc

ผมก็ชอบเพลงเก่าเหมือนน้ากวางเลยครับ 
ผมว่าตัดช่วงที่ยากออกไปก็ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ครับน้ากวาง 
ปีใหม่นี้ อ่านดูกระทู้ อื่น น้ากวางบอกอยู่ใต้ถุนบ้าน   ไม่เหงาบ้างรึครับ
คนอื่นออกไปเที่ยวหมด  ต้องมานอนเฝ้าบ้าน 
ผมไป ฮอดเหนือ เลยครับปีนี้  กางเต้นเลย วาจะไป  เพชรบูรณ์  แล้วไล่กางเต้น  วันล๊ะ ที่เลย 
สวัสดีปีใหม่ครับ น้ากวาง

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

สวัสดีปีใหม่ ล่วงหน้าเช่นกัน ครับ น้า redtopup

ขอบคุณที่แนะนำวิธีการเล่น  ผมก็คิดเหมือนกันว่าจะตัดวิธีการเล่นที่ยากออก  แล้วหาวิธีการเล่นที่ง่าย ๆ ใส่ทดแทน  (เพราะตามคลิป ไม่ีมีปัญญาเล่น ครับ)

ปีใหม่ผมอยู่กับกีต้าร์ กับเพลงที่เราเคยเล่น เคยรัก  ในบรรยากาศ หนาว ๆ ของภาคเหนือ  ก็มีความสุขแล้วครับ
Finger Picking Style

redtopup

• member
อ๊ะจ๊าก  นึกว่าหากระทู้ไม่เจอแล้วผม 
วันนี้  มาแต่เช้าวันใหม่เลยเวลานี้ก็ ตีหนึ่ง สิบเก้านาทีเเล้ว
วันนี้มาเช้า เพราะ ไปซื้อแผ่น มาดูหนัง 3 แผ่น 2 ร้อยแถวบ้านผม   เรื่อง โกงความตาย ภาค 5 มา หนังไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ไม่เหมือนภาค 1 กับ 2
ถ้าใครเคยดูเรื่องนี้เเล้ว คงจะจำเพลงกันได้  ตอนที่ รถบัสก่อนตกสะพาน เสียงเพลงงนี้มันจะขึ้นมา
ดัสอินเดอะวิน ทำให้ผมนึกถึงเพลงนี้ขึ้นมาทันทีทันใดเลยทีเดียวเชียว

redtopup

• member

redtopup

• member

redtopup

• member
สมัยก่อน ก่อนที่ผมจะหัดเล่นกีต้าร์คลาสสิค ผมมีหัดเล่นเพลงนี้แต่เป็ยเพลงร้อง
เมื่อผมมาเจอวิดิโอ ของ มือโปรเข้า
ผมเลยนึกได้ว่า เพลงนี้ นอกจากจะเพราะมากๆแล้ว
เพลงนี้ใช้ฝึกนิ้วได้ดีมากๆโดยเฉพาะมือขวา  ที่ช่วยทำให้นิ้วมือขวาสามารถเร่งสปีดได้  ดี  จริงๆ
การเกาจะเป็นเเพท์เทิรน์  เกือบจะเเบเดียวกันไปตลอดเพลง
ลองดูครับ  เพลงนี้ใช้เร่งสปีดนิ้วมือขวาได้ครับ 
เมื่อ เล่นคล่องแล้วทีนี้นิ้วเราจะฟรีขึ้นอีกมากเลยครับ 
นับเป็นเพลงป๊อบ ที่  เสริมทักษะได้เป็นอย่างดีทีเดียว
เพลงนี้ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ขอเพียงว่า  เวลาเล่นอย่าเกร๊งนิ้ว  ปล่อยตามสบายล๊ะ
นิ้วเราจะฟรีได้เร็วครับสำหรับมือขวา 

redtopup

• member
(Kansas) Dust In The Wind - Sungha Jung tabs

ใครที่นิ้วมือขวาเกร๊งๆ ต้องลองดูน๊ะครับ 
ขอบอกมันน๊ะครับเพลงนี้ ถ้านิ้วไม่เกร๊งเวลาดีด   ล๊ะ  จะสนุกทีเดียว

redtopup

• member
ขาคลาสสิคคงไม่โกรธน๊ะครับ
ใช้เป็นบทฝึกได้น๊ะครับเพลงนี้

The phop

• member
เจ๋งครับ..Classical  นิยมด้วยคนครับ ช่วยแนะนำทางนิ้วฝึก Tremmoro   หน่อยครับ

redtopup

• member

redtopup

• member
มีเพิ่มเติมให้หน่อยนึงครับสำหรับเทคนิคนี้ 
ลืม บอกไป 
ข้อมือ ต้อง มีขยับตาม นิ้วด้วยครับ นิดนิดหน่อยแล้วแต่ความถนัด 
โดยเฉพาะขาขึ้น  เพื่อช่วยรักษาจังหวะของนิ้วโป้ง  ที่คอยคุมอยู่
บางคน  ฝึกแบบ ข้อมือ อยู่กับที่ ให้นิ้วโป้งกางออก  แบบนี้ นิ้วจะเกร๊งครับ 

The phop

• member
ขอบคุณมากครับแล้วจะลองฝึกดูครับ....

labella

• member
มีเพิ่มเติมให้หน่อยนึงครับสำหรับเทคนิคนี้ 
ลืม บอกไป 
ข้อมือ ต้อง มีขยับตาม นิ้วด้วยครับ นิดนิดหน่อยแล้วแต่ความถนัด 
โดยเฉพาะขาขึ้น  เพื่อช่วยรักษาจังหวะของนิ้วโป้ง  ที่คอยคุมอยู่
บางคน  ฝึกแบบ ข้อมือ อยู่กับที่ ให้นิ้วโป้งกางออก  แบบนี้ นิ้วจะเกร๊งครับ 

โอ้ เจ๋งมากครับ เมื่อก่อนผมก็ลองหัดผมก็รู้สึกว่า ถ้าข้อมือขยับตาม จังหวะจะเล่นได้ต่อเนื่องมากกว่า
แต่ไม่กล้าฝึกแบบนั้นต่อ เพราะกลัวจะผิดหลักการ พอน้าแนะนำแบบนี้ ต้องไปลองใหม่แล้ว เพราะผมเล่นยังไง
ก็ไม่ได้ดีซักที tremolo ถ้าเล่นได้ต่อเนื่องจะไพเราะมากเลย ขอบคุณครับ น้า redtop

redtopup

• member
น้า ราเบลร่า หา ซื้อ สาย ราเบลร่า ไหนครับ
ผมหลายอาทิตย์ที่ผ่านมา  ร้านปีเตอร์สันไม่มีเลย
ผมจะหารุ่น ไฮเทนชั่น ไม่รู้ ที่ไหนมีขายมั่ง
จะเอา ออกูสติน ซอง ม่วง ก็ไม่มีอีก
น้า ท่านใด  มีร้านแนะนำช่วยแนะนำหน่อยครีบ
สายกีต้าร์คลาสสิค ดีๆ หายากจริงๆ
พอ ผมไปเจอ สาย ออโต้ซาวน์เสียงถูกใจผม ดัน ไม่มีเอาเข้ามาอีกแล้วแล้ว

เซ๊งเป็ดจริงๆ   ทนเล่นสายเก่า มาเดือนกว่าแล้ว  พออากาศดีเสียงกีต้าร์ดี เลยอยากเปลี่ยนสายใหม่ 
มีเงินดันหาซื้อไม่ได้อีก 
ท้องตลาดมี่แต่  ดีเเด็ททั้งนั้นเลย
โบ่นหน่อย เมื่อ ไหร่ นครหลวงจะเอา สายกีต้าร์ ยี่ห้อ  อื่น มาขายบ้าง 
แพงหน่อยก็ไม่เป็นไร  มีคนซื้อครับ 
มีสายกีต้าร์อีกหลายยีห้อ ที่ให้เสียงได้ครบมากกว่า ดีแด็ท มากๆ  ทำไมไม่เอาเข้ามาบ้าง

แล้ว สายยี่ห้อต่างๆ เห็นมีเอาเข้ามาก็รุ่น แรงดึง ต่ำสุดทั้งนั้น 
ท่านเจ้าของกิจการไม่เอา พวก แรงดึงสูงหรือ ปานกลาง เข้ามามั่ง 
สายแรงดึง สูงเสียงดี และสายสปริงตัวดีกว่า  พวกแรงดึงต่ำอย่างมาก  ผิดกันลิบลับ คนล๊ะเรืองเลย
เล่น แล้ว สนุกผิดกัน คนล๊ะเรื่องเลยกับสายเเรงดึงต่ำ
บอกหน่อยได้ไหมครับ

redtopup

• member
บอกหน่อยได้มั้ยครับท่านเจ้าของกิจการ การดนตรี 
น้ำจิ้ม  หมูกระทะ  มันก็สำคัญน๊ะครับ  สายกีต้าร์
เหมือน ขายแต่รถยนต์แต่ไม่มี อะไหล่เกรด a ขาย อ๊ะครับ
Nantida: Bawk Noi Dai Mai บอกหน่อยได้ไหม

DaFunk

• member
น้า redtopup ครับ ผมเองก็อยากได้พวกสาย high tension ของ La Bella เหมือนกัน ไม่ก็ Augustine สีม่วงน่ะครับ (คิดว่าคงเป็นตัว Regal Set) สนใจจะสั่งเข้ามาจากนอกมั๊ยครับ ค่าสายต่างคนต่างออกแล้วค่าส่งเราก็หารๆกัน มีเพื่อนผมอีกคนก็จะสั่งด้วยเหมือนกัน รวมกันแล้วไม่น่าแพงครับ