Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^  (อ่าน 9583 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
หลังจากตั้งท่าจะปรับแต่ง action ให้กับเจ้าลูกรัก Taylor ของผม แต่ไม่มีจังหวะซักที เมื่อ 3-4 วันก่อนพอมีจังหวะเลยลุยเลยครับ ลุยไปพร้อมกับผมเลย ^^

ตั้งแต่ซื้อมาได้ขัดสีฉวีวรรณ เปลี่ยนสายไป 1 ครั้งแต่ยังไม่ได้ปรับแต่ง action ซึ่งผมรู้สึกว่ามันยังสูงไปนิด (สำหรับผม) วัดที่เฟร็ต 12 ได้ร่วม ๆ 3 มิลกว่า ๆ จริง ๆ ในรูปผมถ่ายมุมกดเกินไปเลยดูเหมือนไม่ถึง 3 มิล ถ้ามองในระนาบจริง ๆ จะประมาณ 3 มิลกว่าครับ

ว่าแล้วก็วางแผนว่าต้องเอาลงซักประมาณ 1 มิล ทดลองเอานิ้วกดสายลงดูว่าระดับขนาดไหนที่เราต้องการครับ จากนั้นก็คลายสายแล้วก็ถอดหมุด ใช้อุปกรณ์ตัวเดียวกันนี่แหละ ใครมีเจ้าตัวนี้อยู่ มันไม่ได้เอาไว้ช่วยหมุนลูกบิดอย่างเดียวนะครับ มันใช้ถอนหมุดยึดสายกีตาร์ได้ด้วย

ม้วนสายเก็บให้เรียบร้อย....

แล้วก็เหลือแต่ saddle เปลือยเปล่า .....

พยายามเอามือดึงแต่ไม่ออก เลยต้องใช้เครื่องมือช่วยครับ แต่เอาผ้ารองไว้หน่อยเดี๋ยวจะเกิดร่องรอยที่ไม่อยากให้เกิดครับ ^^

จากนั้นก็ทำการวัดและขีดเส้นเพื่อบอกระยะที่เราจะขัดออกครับ ควรขีดทั้ง 2 ด้านครับ เพราะบางทีเวลาฝนมือเราน้ำหนักกดอาจไม่เท่ากันทำให้มันกินด้านใดด้านหนึ่งไม่เท่ากัน ขีดไว้ทั้ง 2 ด้านเพื่อคอยตรวจสอบให้แน่ใจว่าฝนออกเท่ากันทั้งชิ้น

คราวนี้ก็ได้เวลาขัด ๆ ถู ๆ ผมเลือกใช้ตะไบหยาบกับตะไบละเอียดช่วยในการฝน saddle ครับ ฝนเบื้องต้นด้วยตะไบหยาบ พอใกล้จะถึงเส้นที่ขีดก็ใช้ตะไบละเอียดช่วยครับ งานนี้ต้องใจเย็นนิดนึง ฝนไปก็ดูว่ามันกินซ้าย ขวา หน้า หลัง เท่ากันหรือไม่ กินด้านไหนมากกว่าก็พยายามแก้โดยกดน้ำหนักในด้านตรงข้ามให้มากขึ้น ถ้าใช้กระดาษทรายก็ต้องวางกระดาษบนพื้นราบจริง ๆ หลีกเลี่ยงการจับ saddle ไว้แล้วเอากระดาษทราบหรือตะไบขัด เพราะมันจะควบคุมน้ำหนักยาก และจะกินไม่เท่ากัน

พอตะไบจนได้ระดับแล้วผมก็แต่งด้วยกระดาษทรายละเอียดอีกเล็กน้อย พร้อมทั้งขัดร่องรอยที่เกิดจากแรงกดของสายกีตาร์บน saddle ออกไปด้วยเลย จนแทบจะเหมือนได้ saddle ใหม่

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้วครับ ทำให้มันครบถ้วนไปเลย มาดูที่ nut ที่มีร่องรอยจากสายที่กดและคราบสกปรก ก็ขอเอาออกซะหน่อยเพื่อความสวยงาม ใช้กระดาษทรายพับแล้วขัดในร่อง nut เบา ๆ แค่พอลบคราบสกปรก ไม่ได้ต้องการให้ร่องลึกขึ้น

แต่ร่องสาย 1 สาย 2 มันเล็กเกินไปเลยใช้เลื่อยแต่ง nut ช่วยด้วย

เสร็จ (แต่ไม่ค่อยเรียบร้อย) ... ^^

จากนั้นมาลุยที่เฟร็ตกันต่อ หลังจากขัดไปตั้งแต่ได้มาใหม่ ๆ จนตอนนี้เริ่มหม่นหมอง เลยต้องจัดการขัดซักหน่อย

ด้วยยาวิเศษนี่แหละ ทาถู ๆ

ดูความเงา....

จากนั้นก็เช็ดฟิงเกอร์บอร์ด (ผมเช็ดแผ่นปิดช่องขัน truss rod ไปด้วยเลย) ใช้ Fastfret ถู ๆ แล้วเอาผ้าสะอาดเช็ด....จะเห็นความแตกต่าง

ส่วนคอเสร็จเรียบร้อย ^^

จากนั้นก็ไม่มีอะไรครับ ขัดมันตั้งแต่หัว คอ ลำตัวหน้า หลัง ข้าง ขัดมันทุกซอกทุกมุม แม้แต่ Bridge ฮิฮิ

ขัดสีฉวีวรรณเสร็จแล้วก็ใส่สายกลับ ตั้งสายให้เรียบร้อย แล้วลองเช็คระยะ action ทมี่เฟร็ต 12 ใหม่ เหลือประมาณ 2 มิล เป็นที่พอใจแล้ว

สุดท้ายมาเช็คคออีกซักรอบว่ายังตรงอยู่มั๊ย ตามที่ Taylor แนะนำวิธีเช็คว่าถ้าคอตรงให้กดที่เฟร็ต 1 และ 14 จากนั้นให้สังเกตเฟร็ตที่ 6 จะต้องเหลือช่องว่างบาง ๆ เพียงเล็กน้อย แต่ผมใช้ตัวช่วยด้วยนิดหน่อยครับ หลังจากเช็คพบว่าแอ่นเล็กน้อย เลยได้มีโอกาสใช้ประแจขัน Truss Rod ซักทีหลังจากที่สั่งซื้อมาดองไว้นานแล้ว ^^ ค่อย ๆ ปรับไปเช็คไป จนได้จุดที่พอใจแล้ว

เสร็จเรียบร้อยครับ..... หลังจากลองเล่นสบายนิ้วขึ้นเล็กน้อยครับ โดยเฉพาะเฟร็ตลึก ๆ เล่นง่ายขึ้นมาก ว่าแล้วก็เลยอัดเพลง Waltz For The Lonly ตามในกระทู้นี้เลยครับ ^^ http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=13261.0

การได้ลงมือปรับแต่งกีตาร์ด้วยตัวเองมันเป็นอะไรที่มีความสุขดีเหมือนกันครับ ^^

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
Re: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 17:11:13 »
414 งามจริงๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ได้เวลาปรับแต่งเจ้า Taylor ลูกรักซักที ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 17:43:43 »
 เยี่ยมครับ
noomxman

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:03:12 »
น่าติดตาม และเป็นประโยชน์มากครับน้า sontaya

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:34:43 »
ชอบมาก กระทู้แบบนี้  เอาอีกครับ
Line id: 081-8718003

qsenn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:39:03 »
สุดยอด ครับ รอติดตามตอนต่อไป ครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:39:38 »

น่าส่ง  814  ไปให้ช่วยปรับแอคชั่นจัง.....

Finger Picking Style

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 18:58:24 »
เยี่ยมเลยครับน้าสน
:)

totti_wt

• member
  • ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 19:50:24 »
ขอบคุณน้าสนมากๆ ครับ.. เป็นประโยชน์มากๆ เลย..
น้าๆ หลายท่านที่อยากจะปรับแต่งกีต้าร์ด้วยตนเอง..
ศึกษาจากกระทู้นี้เลยครับ... (หลายท่านคงแอบคันไม้คันมือ..อิอิ..^_^)

The look

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 20:29:30 »
สุโค่ยเก่งมากเลยครับน้า

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 21:04:47 »
ขอบคุณน้าสนครับ สำหรับสาระความรู้ DIY   
ปล.   414ce สวยมาก ๆ ครับ 
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 22:40:59 »

น่าส่ง  814  ไปให้ช่วยปรับแอคชั่นจัง.....

น้ากวางส่งมาอาจจะไม่ได้กลับไปทันทีนะครับ อิอิ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 23:43:54 »
ขอบคุณน้า sontaya
taylor สวยงามมาก

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 15:39:34 »
ขอบคุณทุกท่านด้วยครับที่แวะมาเยี่ยมชมกัน 814 อย่าส่งมานะครับพี่กวาง เดี๋ยวจะแบบน้า winnie บอกนะครับ อิอิ...

โปรเจ็คต่อไปมีเรื่อย ๆ ครับ กะจะสังคายนา Samick ตัวครูซักหน่อย หลังจากโมฯไปบ้างพอสมควร คราวนี้จะเปลี่ยนลูกบิดครับ ของเดิมตัวแหวนมันขาดแล้ว เลยกะจะเปลี่ยนใหม่ ตัวนี้ค่าโมฯ รวม ๆ แล้วจะแพงกว่ากีตาร์แล้วครับ 555 นอกจากนี้ก็ยังว่าจะเปลี่ยนเฟร็ตใหม่ด้วย แต่เดี๋ยวจะดูสภาพก่อนถ้าไม่ย่ำแย่เกินไปก็ยังไม่เปลี่ยนครับ เพราะเปลี่ยนมารอบนึงแล้ว

ต่อไปก็คือจับเจ้าตัวเล็ก guitalele น้องใหม่ล่าสุดของครอบครัวมาจัดการเจาะใส่ปรีแอมป์ซะ เล็ง ๆ fishman isys + ไว้แล้ว แต่ต้องค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไป เดี๋ยวเงินหายพรวดพราดเมียจะสงสัยได้ ฮิฮิ

ไว้ได้ลงไม้ลงมือจะชักภาพมาให้ดูกันอีกนะครับ เผื่อว่าอาจจะเป็นประโยชน์กับพวกเราได้บ้างโดยเฉพาะพวกที่ชอบคันไม้คันมืออยู่ไม่สุขแบบผม ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 15:44:53 »
จะคอยติดตามชมครับน้า sontaya
ขอบคุณครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 17:35:39 »
ตอนแรกไม่ค่อยกล้าทำ
เห็นน้าสนธยาทำแล้วอยากทำมั่ง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

bermbangmod

• member
  • -------
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:53:13 »
แจ่มจริงครับน้าสน
-Let it be-------

champontherain

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 00:03:17 »
Action นี่วัดจากด้านบนของสายหรือด้านล่างของสายอะคับ  ถ้าวัดจากด้านบนของสายนี่ผม 4 มิลเลยนะเนี่ย
แต่ถ้าต่ำกว่านี้สาย 3 มันตีเฟรตอ่ะครับ ทำไงดี T^T

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 14:05:58 »
กีตาร์สวย เสียงดี คนเล่นก็เก่งครับน้า

REMO

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:18:03 »
ชักอยากจะขัดลงอีกซะแล้ว..ขอบคุณครับน้า ทำให้คนที่ไม่ค่อยกล้าจะทำอย่างผมคิดอยากลองแงะออกมาทำเองซะแล้ว
ขอบคุณครับสำหรับความรู้แบบไม่ต้องเสียตงเสียตังค์ ได้รับมาฟรีๆ ขอให้ได้บุญเยอะๆนะครับ