Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่ใช้ TAYLOR GS MINI สายเดิม .013จากโรงงาน และที่เปลี่ยนสายเป็น.012 ครับ  (อ่าน 14498 ครั้ง)

namod

• member
 :-\  :-\ ขอถามคนที่ใช้ TAYLOR GS MINI  อยู่คร๊าบ..โดยใช้สายเบอร์.013 เดิมๆ จากโรงงาน...คอหรือ Bridge มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า  (ระยะเวลาการใช้นานเท่าไหร่).......สำหรับคนที่เปลียนสายมาใช้เบอร์ .012 พบปัญหา เกี่ยวกับ เสียง หรือ Intonation เพี้ยน กันบ้างหรือเปล่า รบกวนเล่าสู่กันฟังหน่อย คร๊าบ ขอบคุณล่วงหน้า ครับผม   :D :D

Bobbybrown

• member
ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แต่กำลังจะเปลี่ยนซื้อสายมาเตรียมไว้ละ

แต่ช่างชาญนรงค์แกบอกว่าถ้าอยากใช้นานๆ ต้องเปลี่ยนสายเล็กลง เพราะว่ากีตาร์รุ่นเล็กๆ ของ Taylor ใช้หุ่นยนต์ประกอบทั้งตัว (ช่างบอกมา)

กาวก็เลยไม่เต็มหน้าไม้ที่บริดจ์ แล้วบริดจ์ก็จะอ้าเร็วกว่าปกติ แต่เรื่องแบบนี้ซ่อมได้ครับ 555

namod

• member
ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ แต่กำลังจะเปลี่ยนซื้อสายมาเตรียมไว้ละ

แต่ช่างชาญนรงค์แกบอกว่าถ้าอยากใช้นานๆ ต้องเปลี่ยนสายเล็กลง เพราะว่ากีตาร์รุ่นเล็กๆ ของ Taylor ใช้หุ่นยนต์ประกอบทั้งตัว (ช่างบอกมา)

กาวก็เลยไม่เต็มหน้าไม้ที่บริดจ์ แล้วบริดจ์ก็จะอ้าเร็วกว่าปกติ แต่เรื่องแบบนี้ซ่อมได้ครับ 555
ถ้าเปลียนสายแล้ว ช่วยมา Review หน่อยน่ะคร๊าบ  Waiting.......ขอบคุณมากครับ

Grhythm

• member

ถ้าอย่างงั้น Taylor คงเป็นแบรนด์ที่แย่แน่ๆ ครับ ถ้าแม้กระทั่งใช้สายที่เค้าตั้ง spec มาตั้งแต่ออกแบบการผลิตในโรงงาน แล้วจะพังเร็วว่าปกติเนี่ย ห่ะๆ
ผมเชื่อว่าเค้าน่าจะคำนวณมาแล้ว ว่าไม่ได้ทำให้เสียหายเร็วกว่าค่าเฉลี่ยปกติทั่วไป
และก็เชื่อว่า ถ้าใช้ เบอร์ 0.12 ก็น่าจะช่วยถนอมรักษามันได้ดังที่ว่านะครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ผมเคยเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 12  Intonation เพี้ยนไปเยอะครับ
ตอนนี้เลยกลับไปใช้สายเอบร์ 13 ตามเดิมแล้ว  แต่ไปลดความสูง Saddle ช่วยแทน

เรื่องบริดข์อ้ายังไม่เจอ  แต่คอนี่สิ!
เอาไปให้ช่างมดเซทอัพ  แค่ขันคอนิดเดียวเสียงลั่นดังแป๊ะ!
ทีแรกนึกว่าไม่มีอะไร  แต่กลับมาบ้านขัดสีฉวีวรรณถึงได้เห็นว่า
คอมันยกจนเห็นร่องตรงช่วงต่อกับตัวกีต้าร์ประมาณมิลครึ่ง!!!
ลองถอดสาย  ขยับคอไปมา  ไม่มีอาการโยกเยกหรือคืนตัวกลับที่เดิมก็เลยช่างมัน
ตอนนี้ใส่สายเล่นได้ตามปกติ งานนี้ไม่โทษช่างครับ
เพราะเขาก็ทำตามที่ควรจะทำ อย่างที่ควรจะทำแล้ว
เป็นปัญหาของกีต้าร์เอง....  แต่ถึงตอนนี้อาการมันก็ไม่ได้ลุกลามไปกว่าเดิม  ก็ยังรักมันเหมือนเดิมครับ....อิอิอิ

namod

• member
 :o :o :o น่ากลัวมากๆ ....ซื้อกีตาร์มาใช้นานเท่าไหร่แล้วครับ  ออกป้ายแดงเลยหรือเปล่า ครับ

Grhythm

• member
ผมเคยเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์ 12  Intonation เพี้ยนไปเยอะครับ
ตอนนี้เลยกลับไปใช้สายเอบร์ 13 ตามเดิมแล้ว  แต่ไปลดความสูง Saddle ช่วยแทน

เรื่องบริดข์อ้ายังไม่เจอ  แต่คอนี่สิ!
เอาไปให้ช่างมดเซทอัพ  แค่ขันคอนิดเดียวเสียงลั่นดังแป๊ะ!
ทีแรกนึกว่าไม่มีอะไร  แต่กลับมาบ้านขัดสีฉวีวรรณถึงได้เห็นว่า
คอมันยกจนเห็นร่องตรงช่วงต่อกับตัวกีต้าร์ประมาณมิลครึ่ง!!!
ลองถอดสาย  ขยับคอไปมา  ไม่มีอาการโยกเยกหรือคืนตัวกลับที่เดิมก็เลยช่างมัน
ตอนนี้ใส่สายเล่นได้ตามปกติ งานนี้ไม่โทษช่างครับ
เพราะเขาก็ทำตามที่ควรจะทำ อย่างที่ควรจะทำแล้ว
เป็นปัญหาของกีต้าร์เอง....  แต่ถึงตอนนี้อาการมันก็ไม่ได้ลุกลามไปกว่าเดิม  ก็ยังรักมันเหมือนเดิมครับ....อิอิอิ

อ้ากกก น่ากลัวมากครับ

Sgt Pepper

• member
ผมซื้อลอดแรกที่ให้จองเลยครับประมาณปีนึงแล้ว  แต่เพิ่งเอาไปเซตอัพไม่นานนี้เอง
แต่อาการนี้คงไม่ได้เป็นทุกตัวมั๊งครับ....  เท่าที่หาข้อมูลมายังไม่เคยเจอใครเป็นแบบผมเลย

namod

• member
 :D :D ได้ Idea เยอะเลย...สำหรับผมคงใช้สายเบอร์เดิม .013 แต่เน้นควบคุมความชื้นในกล่องเก็บกีตาร์ หรือบางครั้งอาจจะคลายสายก่อนเก็บบ้าง น่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสม  น่าจะ..(เอาอยู่)คุ้นๆ น่ะคำนี้  หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ช่วยบอกกันหน่อยน่ะคร๊าบ...ขอบคุณมากๆ ครับ.....

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
อ่านกระทู้นี้ทำให้ผมได้ความรู้เกี่ยวกับเจ้าตัวน้อยเพิ่มขึ้น ขอบคุณทุกท่านนะครับ :)

yod69

• member
จากโรงงานไม่ใช่เบอร์12 เหรอครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ถ้าเป็นผมก็จะใส่เบอร์ 13 เหมือนเดิมครับ ผมว่าก็ไม่ตึงมากนะครับเดิมๆ จากโรงงานเล่นสบายมือมาก ผมคิดว่ามันคงทนทานอยู่หละมั้งครับ แต่ที่น้า Sgt Pepper โพสไว้น่ากลัวจริงๆ ครับ - -*
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

jomarnjamorn

• member
ใช้เบอร์ 13 ต่อเลยครับ เนื่องจากมันเป็น guitar size เล็กครับ  ทำให้ระยะระหว่าง nut กะ saddle มันสั้นลงครับ น้ำหนักสายในส่วนที่สั่น ก็ลดลง  ดังนั้น การที่จะตั้งสายให้ได้เสียงปกติ จึงมีแรงตึงน้อยลงเช่นกัน  ทำให้เราเล่นได้โดยปกติ  ไม่เจ็บมือ  และไม่มีผลต่อ bridge แน่นอนครับ 
S.Yairi
K.Yairi
Dove

namod

• member
 :D :D ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ  จากผู้ที่มีประสบการณ์ตรงจากการใช้ GS Mini ครับ   รวมทั้งเป็นประโยชน์  กับคนที่ใช้ GS Mini  และ คนที่กำลังจะซื้อ GS Mini   ส่วนตัวผมพอได้ลอง GS Mini แล้ว  ประทับใจเสียงเป็นอันดับแรก และเล่นสนุกมากๆ  พอดูรายละเอียดของกีตาร์ ก็ชอบไปซะทุกอย่าง...    GS Mini เปรียบได้กับ  นักร้องเด็กๆ ที่หน้าตาหล่อ... สวย....และร้องเพลงได้ไพเราะ มีเอกลักษณ์ ขอบคุณคร๊าบ...(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ) :D

clickzika

• member
ไปลองที่ร้านมาแล้ว รู้สึกว่า Action มันสูงไปป่าวครับ มีใครที่ไปปรับ Action มาแล้วบ้าง แนะนำหน่อยครับ ว่าปรับ ลงซักเท่าไรดี

isares

• member
ไปลองที่ร้านมาแล้ว รู้สึกว่า Action มันสูงไปป่าวครับ มีใครที่ไปปรับ Action มาแล้วบ้าง แนะนำหน่อยครับ ว่าปรับ ลงซักเท่าไรดี

ของผมขันคอให้คลายลงแค่อย่างเดียวเลยครับ(ตอนแรกมันbuzz)

นอกนั้นเล่นได้เลยสบายมาก (ที่เฟรท 12 สาย 6 = 2.45มม. สาย 1 = 1.97มม.วัดจากเวอร์เนียร์คาลิเปอร์)

Somchai Kitcharoen

• บุคคลทั่วไป
ใช่ครับ Action สูงไปหน่อยครับ พอเปลี่ยนมาใช้สายเบอร์ 12 เสียงสู้ 13 ไม่ได้ครับชัดเจนซาวด์เปลี่ยนไป ความดัง
กังวาลลดลงครับ ใช้ 13 ตามเดิมดีสุด  และเวลาเลิกเล่นก็ให้คลายสายออกครับ

sonic

• member
จากเบอร์ 13 ลงมาเบอร์ 12 เปลี่ยนแปลงบ้าง แต่ไม่มากครับ
อยู่ที่ว่าจะชอบ หรือไม่ชอบ ถ้าไม่ชอบก็กลับไปใช้เบอร์ 13
แต่หากจะต้องการดูแลกีต้าร์ ถนอมกีต้าร์ผมแนะนำให้ ทำดังนี้..

1. เลือกใช้เบอร์ 12
2. ถ้าต้องการใช้เบอร์ 13 ให้ตั้ง eb หรือลดลงครึ่งเสียงจากการตั้งสายมาตรฐาน
จะช่วยลดแรงดึงของสายลงได้ เป็นการถนอมกีต้าร์อีกทาง เพราะเบอร์ 13 แรงดึงเยอะ
อากาศบ้านเราความซื้นสูงมาก

และไม่ควรคลายสายในทุกครั้งที่เล่น เพราะจะทำให้แรงดึงของสายที่มีต่อคอเปลี่ยนแปลงบ่อย
อาจจะมีปัญหาเรื่องคอตามมา

supakijtaz

• member
ผมซื้อมาเพราะชอบเสียง และไซด์ + ยี่ห้อ

ลอง drop เสียงเป็น Eb แล้ว มันเหมือนเล่นโน้ตเพี้ยนๆ รู้สึกขาดเสน่ห์
ตอนแรกว่าจะไปซื้อสายเบอร์ 12 มาใช้ แต่ถ้าเสียงมันดร๊อปลงไป เล่นแล้วไม่สะใจ
สงสัยคงต้องยอมให้ บริดย์ ยกถ้ามันจะเป็นตามนั้น ก็เอา  แล้วค่อยไปซ่อมกัน

ปล. แต่ก็ยังเชื่อลึกๆ ว่า Taylor เขาน่าจะคำนวณมาดีแล้ว ถึงกล้าใส่เบอร์ 13 ... อากาศบ้านเรามันร้ายแรงขนาดนั้นจริงๆ หรือ.. เมืองนอก ทั้งหนาวหิมะตก แดดออกก็ร้อน ความชื้นอาจจะต่ำกว่าก็จริง แต่อุณหภูมิมันเปลี่ยนแปลงแบบสุดขั้วกว่าเรา กีต้าร์ยังอยู่ได้เลย.. เอาเป็นว่าถ้ามันจะเจ๊งก็ค่อยซ่อมกันไป :(
ทำซ้ำๆ ลอกเลียนแบบ ดัดแปลง เดี๋ยวเก่งเอง ")

Sgt Pepper

• member
ผมว่าถ้ามันมีอาการก็ค่อยแก้ไขกันไปตามอาการดีกว่า
ไปหมกมุ่นกังวลมากมันจะทำให้เล่นกีต้าร์ไม่สนุก
ชอบสายเบอร์ไหนก็ใส่เลยครับ  อย่าให้เกินสเปคเขาก็แล้วกัน

ตอนนี้ผมใช้สายเบอร์ 11 ชุดที่หลงเหลืออยู่ในเก๊ะ  เพราะขี้เกียจไปหาซื้อสายใหม่
น้ำเสียงอาจต่างไปจากเดิมบ้าง  แต่ถ้าไม่มานั่งจับผิดมันก็เพลินได้เหมือนกันครับ