Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไมบางคนที่ทำเพลงให้เป็นฟิงเกอร์สไตร์ต้องคาดคาโป้??  (อ่าน 15460 ครั้ง)

kaizer123

• member
ผมสงสัยมานานแล้วครับ ทำไมเค้าใช้ีคีย์ปกติไม่ได้
แล้วตอนที่เค้าทำเพลงที่มีคนร้องเนี่ยให้เป็นฟิงเกอร์สไตร์ เสียงเมโลดี้กีตาร์เค้าตอนคาดคาโป้มันตรงกับเสียงของคนร้องรึเปล่าครับ เพราะถ้าเราคาดคาโป้ไปไม่คอร์ดก็เมโลดี้เสียงก็ต้องสูงกว่าในเพลงสิครับ หรือว่าคนที่เก่งๆแบบsungha jungไรเงี้ยเค้าไม่สนใจไม่ได้แกะจากในเพลงไม่ได้ฟังเพลงไปหาเมโลดี้ไปป่ะครับเค้าแค่หาเสียงเมโลดี้กับคอร์ดที่ใช่แล้วมาใส่กับคอร์ดแค่นั้น

kaizer123

• member
Re: ขอสอบถามการเปลี่ยเพลงให้เป็นfingerstyleโดยใช้capoหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 19:30:53 »
นี่เพลงที่ผมพยายามอยู่ครับ
Tattoo Colour - รักแรกพบ

นี่คอร์ดครับ
http://chordtabs.in.th/song.php?posttype=webmaster&song_id=3153
ถ้าคำถามงงไปก็ขออภัยด้วยครับ

nhoy

• member
Re: สงสัยว่าทำไมบางคนที่ทำเพลงให้เป็นฟิง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 20:10:20 »
ผมสงสัยมานานแล้วครับ ทำไมเค้าใช้ีคีย์ปกติไม่ได้
แล้วตอนที่เค้าทำเพลงที่มีคนร้องเนี่ยให้เป็นฟิงเกอร์สไตร์ เสียงเมโลดี้กีตาร์เค้าตอนคาดคาโป้มันตรงกับเสียงของคนร้องรึเปล่าครับ เพราะถ้าเราคาดคาโป้ไปไม่คอร์ดก็เมโลดี้เสียงก็ต้องสูงกว่าในเพลงสิครับ หรือว่าคนที่เก่งๆแบบsungha jungไรเงี้ยเค้าไม่สนใจไม่ได้แกะจากในเพลงไม่ได้ฟังเพลงไปหาเมโลดี้ไปป่ะครับเค้าแค่หาเสียงเมโลดี้กับคอร์ดที่ใช่แล้วมาใส่กับคอร์ดแค่นั้น
การทำเพลงให้เป็นฟิงเกอร์สไตล์ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้คีย์เดิมเสมอไปครับ
การใช้ Capo นอกจากจะช่วยในเรื่องคีย์แล้ว ยังทำให้เล่นได้สะดวก และได้ความรู้สึกของเพลงที่ดีขึ้นด้วยครับ

สำหรับผมเองเริ่มแรกเมื่อตั้งใจจะนำเพลงอะไรมาทำเป็นฟิงเกอร์สไตล์แล้ว ผมจะหาคีย์ที่สามารถจะเดินตัวเมโลดี้-คู่เสียง-และทางเดินเบสในลักษณะฟิงเกอร์ได้คล่องและถนัด อีกทั้งให้ได้สำเนียงที่เพราะเป็นสำคัญก่อนครับ
ยกตัวอย่างเพลง Imagine ของ John Lennon เดิมเป็นคีย์ B (แต่หลายท่านนำมาเล่นในคีย์ C) เมื่อผมมาทำเป็นฟิงเกอร์ ผมใช้ Capo คาดไว้ที่เฟรท 2 แล้วเล่นเป็น E เพราะนอกจากถนัดและคล่องตัวแล้วยังให้อารมณ์ที่ดีกว่าด้วยครับ

กล่าวโดยสรุปก็คือ การเล่นฟิงเกอร์สำหรับผมเองนั้น ผมจะดูว่าผมจะเล่นในคีย์ไหนที่สะดวกและคล่องตัวได้ดีมากกว่าที่จะคงเล่นในคีย์เดิมของบทเพลงนั้นๆ ครับ

kaizer123

• member
แปลว่าการจะทำให้เป็นฟิงเกอร์นั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับเพลงเสมอไปใช่มั้ยครับ ผมนึกว่าคนที่เค้าทำกัน เค้านั่งเปิดเพลงฟังๆไปแล้วเล่นตามซะอีก
ถ้ายกตัวอย่างจากเพลงที่ผมให้ไปล่ะครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนตีย์โดยใช้คาโป้ คอร์ดก็ยังใช้รูปเดิมแบบในนั้นใช่ป่ะครับ

nhoy

• member
Re: สงสัยว่าทำไมบางคนที่ทำเพลงให้เป็นฟิง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 20:35:21 »
ที่ผมเรียนไว้แต่ต้นนั้นคือการนำเพลงต่างๆ มาทำเป็นฟิงเกอร์สไตล์ของตัวเองครับ
แต่ถ้าจะแกะเพลงซึ่งเป็นฟิงเกอร์สไตล์มาเลยจากต้นฉบับ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ

สำหรับเพลงที่น้า zabinmaru ยกมานั้นอยู่ในคีย์ E
ถ้าน้า zabinmaru ต้องการจะใช้คีย์เดิมเพราะถนัดที่จะเล่นในคีย์นั้น แต่ก็ต้องการจะใช้ Capo ด้วย คีย์ที่น้า zabinmaru เล่นก็จะสูงขึ้นครับ

แต่ถ้าน้า zabinmaru ต้องการใช้คีย์ตามต้นฉบับและต้องการใช้ Capo ด้วย ก็อาจทำได้ดังนี้ครับ.-
   ใช้ Capo คาด ที่เฟรท 4 แล้วเล่นในคีย์ C
   ใช้ Capo คาด ที่เฟรท 2 แล้วเล่นในคีย์ D
   ใช้ Capo คาด ที่เฟรท 7 แล้วเล่นในคีย์ A เป็นต้น
ทั้งหมดนี้น้า zabinmaru ก็จะเล่นในคีย์ E ตามต้นฉบับนั่นเองครับ   

หรืออีกกรณีหนึ่ง ถ้าน้า zabinmaru จะเล่นเพลงดังกล่าวตามความถนัดที่ตัวเองจะทำ เราจะทำในคีย์ไหนๆ ก็ได้ครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
บางครั้ง คาบคาโป้แล้วได้อารมณ์กว่า

เช่นเพลงในคีย์ G   ลองคาบเฟรท 2 แล้วเล่นเหมือนเดิมสิ
จะเล่นง่ายกว่า  เสียงใสกว่า  เป็นโต้ลลลลลล
ลองดูจร้า

ลองคาบเฟรท 5 แล้วเล่นคอร์ด C ดู   อันนี้ก็ง่าย hammering-on...pulling-off งี้  ชัดแจ๋วเลยคร้าบ

kaizer123

• member
ขอบคุณครับ แต่ถ้าผมคาดคาโป้ไปแล้วเสียงเมโลด-คอร์ดี้ของกีตาร์นี่ก็ไม่สามารถเทียบกับเสียงจริงในเพลงได้ใช่มั้ยครับ เพราะเสียงมันจะสูงกว่าของจริงแล้ว ต้องพึ่งเซนส์แล้วใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกเปล่า
ปล.คอร์ดก็จับตามเดิมที่ผมส่งไปให้นะครับแต่สามารถเปลี่ยนตำแหน่งเองได้ใช่ป่ะครับ
ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยเหลือ

pickpanther

• member
    • My Page
ขอบคุณครับ แต่ถ้าผมคาดคาโป้ไปแล้วเสียงเมโลด-คอร์ดี้ของกีตาร์นี่ก็ไม่สามารถเทียบกับเสียงจริงในเพลงได้ใช่มั้ยครับ เพราะเสียงมันจะสูงกว่าของจริงแล้ว ต้องพึ่งเซนส์แล้วใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกเปล่า
ปล.คอร์ดก็จับตามเดิมที่ผมส่งไปให้นะครับแต่สามารถเปลี่ยนตำแหน่งเองได้ใช่ป่ะครับ

ยังเข้าใจไม่ถูกต้องทั้งหมดนะครับ

ประโยชน์ของคาโป้ คือ
 :) 1.เปลี่ยนคีย์เพลงให้เข้ากับเสียงของนักร้องโดยการคาดคาโป้และจับคอร์ดเดิม เช่น นักร้องชายจะนำเพลงของนักร้องหญิงมาขับร้อง แน่นอนว่าต้องมีการเปลี่ยนคีย์ ส่วนมากเสียงผู้หญิงกับเสียงผู้ชายจะห่างกันประมาณ คู่สี่หรือคู่ห้า ตัวอย่าง เพลงแพ้ใจของใหม่ เจริญปุระ เดิมเป็นเพลงในคีย์ C ซึ่งวง Potato ได้นำมาร้องใหม่มีการเปลี่ยนคีย์เป็นคีย์ F นั่นคือ ถ้าเสียงผู้หญิงเป็นคีย์ C เสียงผู้ชายจะอยู่ประมาณ F หากนำเพลงนี้ไปเล่นแล้วยังต้องการจับคอร์ด C เหมือนเดิม ก็เพียงนำคาโป้คาดไว้ที่ช่อง 5 แล้วเล่นเหมือนเดิม เสียงคอร์ดในท่อนเวิร์สแรกซึ่งเล่นด้วยคอร์ด C / Em / Am / Em ก็จะกลายเป็น F / Am / Dm / Am สรุปคือง่ายต่อการเปลี่ยนคีย์และเทียบคีย์เพียงแค่เลื่อนช่องไปมา

:) 2.เปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดให้ง่ายขึ้น โดยที่เสียงยังคงคีย์เดิมของเพลง เช่น เพลงฤดูที่แตกแต่ง เพลงอยู่ใน คีย์ Bb ซึ่งในคีย์ Bb นี้คอร์ดส่วนใหญ่แล้วจะต้องทาบทั้งนั้น เราอาจจะนำคาโป้มาคาดไว้ที่ช่อง 1 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ A ก็จะเล่นเพลงนี้ได้ง่ายขึ้น ในเวิร์สแรกจะมีคอร์ด Bb / Dm / Eb / F แต่หากคาดคาโป้ไว้ช่อง 1 ก็จะเล่นเป็นคอร์ด A / C#m / D / E จะเล่นได้ง่ายขึ้นโดยที่เสียงยังคงอยู่ในคีย์เดิมของเพลงคือ Bb

:) 3.ในการเรียบเรียงเป็นฟิงเกอร์สไตล์หากต้องการให้เพลงอยู่ในคีย์เดิม แต่ทางนิ้วของคอร์ดเดิมๆไม่เอื้อต่อเมโลดี้ของเพลง หรือหาทางนิ้วที่จะเล่นเพลงได้ยาก ก็ทำการคาดคาโป้เพื่อเล่นคอร์ดที่สามารถเล่นเมโลดี้คู่กันไปด้วยได้ง่ายขึ้น ตัวอย่าง เพลงฤดูที่แตกต่าง เพลงอยู่ในคีย์ Bb อาจจะทำการคาดไว้ที่ช่อง 3 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ G ซึ่งจะสามารถเล่นสายเปิดได้ค่อนข้างเยอะ ช่วยให้เล่นเสียงโน้ตให้มีความต่อเนื่อง

:) 4.ต่อจากข้อ 3 หากทำการเรียบเรียงเสร็จเรียบร้อย แต่เร้นจ์เสียงไม่ค่อยน่าฟังสักเท่าไร ก็ใช้วิธีเลื่อนคาโป้หาคีย์ที่คิดว่าไพเราะที่สุด จะพบมากกับเพลงที่ตั้งสายเป็น OpenD หรือ DADGAD เพราะการตั้งสายแบบนี้จะสะดวกสำหรับเพลงในคีย์ D เท่านั้น

สรุปงานหลักๆของคาโป้คือ เปลี่ยนคีย์และทำให้จับคอร์ดง่ายขึ้น ครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับน้อง zabinmaru  ;D รอน้าท่านอื่นมาเสริมต่อนะครับ :D
FB/PickFingerstyle

kaizer123

• member
โอ้ว ขอบคุณมากๆครับ แล้วถ้าเกิดเพลงที่ผมยกตัวอย่างไปผมอยากเล่นเป็นคีย์Dก็คาดช่อง2ไปใช่มั้ยครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนคอร์ดจากที่เค้าให้มาเปล่าครับ หรือเล่นคอร์ดตามนั้นเหทือนเดิมเลย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:47:49 »
ต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจกับคำถามครับ 
เอาเป็นว่าถ้าเดิมเป็นคีย์ E แล้วเราใช้คาโป้คาดเฟรท 2 จับเป็น D   คอร์ดประกอบอื่นๆ ก็ต้องทดตามไปด้วยครับ
เช่น A ก็เป็น G    B7 ก็เป็น A7     F#m ก็เป็น Em     C#m ก็เป็น Bm   เป็นต้นครับ

pickpanther

• member
    • My Page
โอ้ว ขอบคุณมากๆครับ แล้วถ้าเกิดเพลงที่ผมยกตัวอย่างไปผมอยากเล่นเป็นคีย์Dก็คาดช่อง2ไปใช่มั้ยครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนคอร์ดจากที่เค้าให้มาเปล่าครับ หรือเล่นคอร์ดตามนั้นเหทือนเดิมเลย
ตามน้า nhoy เลยครับ

ถ้าคาดช่อง 2 แล้วยังจับคอร์ดเดิมก็จะกลายเป็นคีย์ F# ครับ

kaizer123

• member
อ๋อๆ ขอบคุณมากนะครับ :)

kaizer123

• member
ผมพึ่งเริ่มต้นควรเริ่มด้วยที่คีย์cมั้ยครับ เคยได้ยินมาว่าคีย์นี้เป็นคีย์ที่ทดคอร์ดแล้วจับง่ายสุดแล้วจริงมั้ยครับ
ปล.ขอบคุณน้าๆนะครับที่มาอธิบาย :))

Auponata

• member
  • OR'Solid
เข้าใจน้าหน่อย ครับว่า การจะอธิบายเป็นตัวอักษรมันเข้าใจยาก อย่างงี้ต้องคาดคาโปให้เห็นแล้วอธิบายไปด้วยจะอ๋อทันทีเลยครับ
น้า zabinmaru ลองหาคาโป้มาลองคาดแล้วเพลงที่ตัวเองเคยเล่นดู ที่สำคัญต้องเข้าโครงสร้างคอร์ดพอสมควร
facebook:or ponata

pickpanther

• member
    • My Page
อธิบายด้วยตัวอักษรยากจริงๆครับ ถ้าน้อง zabinmaru เล่น skype ลองแอดผมมาคุยกันก็ได้ครับ ชื่อนี้เลยครับ :)

kaizer123

• member
ครับผม เดี๋ยวผมลองทำดูก่อนครับ
ขอบคุณน้าทุกคนนะครับ :D

redtopup

• member

ยังเข้าใจไม่ถูกต้องทั้งหมดนะครับ

ประโยชน์ของคาโป้ คือ
 :) 1.เปลี่ยนคีย์เพลงให้เข้ากับเสียงของนักร้องโดยการคาดคาโป้และจับคอร์ดเดิม เช่น นักร้องชายจะนำเพลงของนักร้องหญิงมาขับร้อง แน่นอนว่าต้องมีการเปลี่ยนคีย์ ส่วนมากเสียงผู้หญิงกับเสียงผู้ชายจะห่างกันประมาณ คู่สี่หรือคู่ห้า ตัวอย่าง เพลงแพ้ใจของใหม่ เจริญปุระ เดิมเป็นเพลงในคีย์ C ซึ่งวง Potato ได้นำมาร้องใหม่มีการเปลี่ยนคีย์เป็นคีย์ F นั่นคือ ถ้าเสียงผู้หญิงเป็นคีย์ C เสียงผู้ชายจะอยู่ประมาณ F หากนำเพลงนี้ไปเล่นแล้วยังต้องการจับคอร์ด C เหมือนเดิม ก็เพียงนำคาโป้คาดไว้ที่ช่อง 5 แล้วเล่นเหมือนเดิม เสียงคอร์ดในท่อนเวิร์สแรกซึ่งเล่นด้วยคอร์ด C / Em / Am / Em ก็จะกลายเป็น F / Am / Dm / Am สรุปคือง่ายต่อการเปลี่ยนคีย์และเทียบคีย์เพียงแค่เลื่อนช่องไปมา

:) 2.เปลี่ยนวิธีการจับคอร์ดให้ง่ายขึ้น โดยที่เสียงยังคงคีย์เดิมของเพลง เช่น เพลงฤดูที่แตกแต่ง เพลงอยู่ใน คีย์ Bb ซึ่งในคีย์ Bb นี้คอร์ดส่วนใหญ่แล้วจะต้องทาบทั้งนั้น เราอาจจะนำคาโป้มาคาดไว้ที่ช่อง 1 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ A ก็จะเล่นเพลงนี้ได้ง่ายขึ้น ในเวิร์สแรกจะมีคอร์ด Bb / Dm / Eb / F แต่หากคาดคาโป้ไว้ช่อง 1 ก็จะเล่นเป็นคอร์ด A / C#m / D / E จะเล่นได้ง่ายขึ้นโดยที่เสียงยังคงอยู่ในคีย์เดิมของเพลงคือ Bb

:) 3.ในการเรียบเรียงเป็นฟิงเกอร์สไตล์หากต้องการให้เพลงอยู่ในคีย์เดิม แต่ทางนิ้วของคอร์ดเดิมๆไม่เอื้อต่อเมโลดี้ของเพลง หรือหาทางนิ้วที่จะเล่นเพลงได้ยาก ก็ทำการคาดคาโป้เพื่อเล่นคอร์ดที่สามารถเล่นเมโลดี้คู่กันไปด้วยได้ง่ายขึ้น ตัวอย่าง เพลงฤดูที่แตกต่าง เพลงอยู่ในคีย์ Bb อาจจะทำการคาดไว้ที่ช่อง 3 แล้วเล่นคอร์ดในคีย์ G ซึ่งจะสามารถเล่นสายเปิดได้ค่อนข้างเยอะ ช่วยให้เล่นเสียงโน้ตให้มีความต่อเนื่อง

:) 4.ต่อจากข้อ 3 หากทำการเรียบเรียงเสร็จเรียบร้อย แต่เร้นจ์เสียงไม่ค่อยน่าฟังสักเท่าไร ก็ใช้วิธีเลื่อนคาโป้หาคีย์ที่คิดว่าไพเราะที่สุด จะพบมากกับเพลงที่ตั้งสายเป็น OpenD หรือ DADGAD เพราะการตั้งสายแบบนี้จะสะดวกสำหรับเพลงในคีย์ D เท่านั้น

สรุปงานหลักๆของคาโป้คือ เปลี่ยนคีย์และทำให้จับคอร์ดง่ายขึ้น ครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับน้อง zabinmaru  ;D รอน้าท่านอื่นมาเสริมต่อนะครับ :D

เรียบเรียง เป็น คำพูดคำเขียน  ออกมาแล้ว เข้าใจได้ชัดเจนดีทีเดียว เลยครับ 
มิน่าล๊ะ  ถึงแต่งเพลง ได้  อักขระที่ดีมากเลยจริงๆ 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข