Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การเปลี่ยน Pickguard หน่อยครับ  (อ่าน 7877 ครั้ง)

LEOChan

• member
คือผมจะเปลี่ยน Pickguard อะครับ แต่พอลอก Pickguard  อันเก่าออก กาวเหนียวๆ มันติดเลอะกีต้าร์เต็มไปหมด ไม่ทราบว่าจะทำไงมันถึงจะเช็ดออกสะอาดเอี่ยม ครับ

ขอไม่มีผลกระทบต่อสีกีต้าร์ และตัวกีต้าร์นะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การเปลี่ยน Pickguard หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 22:25:16 »
ใช้น้ำยาล้างเล็บ ชุบสำลี เช็ด ครับ
ยี่้ห้อนี้เลยครับ ใช้ได้ทั้งผิว gloss และ satin ครับ

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

LEOChan

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การเปลี่ยน Pickguard หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 10:54:28 »
มันไม่กัดสีกีต้าร์หรอครับ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:26:34 »
ผมลองแล้วไม่กัดนะครับ กับ future J12 กับ crafter JE18
แต่ตัวอื่นผมก็ไม่รับประกันนะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

madoadza

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:11:55 »
น้ำยาของอะไรครับนั่น เผื่อจะเปลี่ยนกับเค้ามั้งจะได้ติด
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:14:15 »
น้ำยาของอะไรครับนั่น เผื่อจะเปลี่ยนกับเค้ามั้งจะได้ติด
รอฟังด้วยคน

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 16:53:58 »
น้ำยาล้างเล็บ ที่มีขายใน เซเว่น อะครับ

LEOChan

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 20:49:34 »
ผมลองใช้น้ำยาล้างเล็บตามที่คุณ joncater แนะนำ

ผลปรากฎว่า...

แจ่มจิตครับ ออกเกลี้ยงเลย (แต่เสียดาย กินแรงไปหน่อย - -)

ตอนนี้ก็ลบสะอาดหมดแล้ว

เหลือแต่ไปซื้อ pickguard มาติดใหม่

ว่าแต่ เขาใช้กาวอะไรติด pickguard หรอครับ

มันถึงจะไม่มีผลข้างเคียงต่อกีต้าร์ ครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 21:31:19 »
ผมลองใช้น้ำยาล้างเล็บตามที่คุณ joncater แนะนำ

แจ่มจิตครับ ออกเกลี้ยงเลย (แต่เสียดาย กินแรงไปหน่อย - -)

เหลือแต่ไปซื้อ pickguard มาติดใหม่

ว่าแต่ เขาใช้กาวอะไรติด pickguard หรอครับ

มันถึงจะไม่มีผลข้างเคียงต่อกีต้าร์ ครับ

คือถ้าซื้อปิ๊กการ์ดสำเร็จรูป มันจะมีกาวติดมาให้แล้วครับ ลอกกระกาษออก ก็ติดได้เลย
แต่ถ้าต้องการจะให้ส่งผลต่อเสียง และผิว น้อยที่สุด ก็ให้ล้างกาวออกจากปิ๊กการ์ด แล้วเอากาวสองหน้าแบบบาง แปะขอบๆ เอาครับ

LEOChan

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 15:33:22 »
ขอบคุณ คุณ โก้ - Aromild มากครับ

ผมก็นึกว่า มันจะมีแต่ปิ๊กการ์ดมาให้ แล้วให้เราติดกางเิอง --

korokosoz

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 00:43:53 »
น้ำยาล้างเล็บระวังมันจะกัดสีไม้ด้วยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นไม้อัดด้วยมันจะไปทำลายเคลือบผิวด้วยครับ ผมมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นครับ ผมใช้ยางลบ(ที่ใช้ลบดินสอ) ลบออกไปเลย ง่ายดีครับ เตรียมแรง แล้วก็แปรงปัดเศษยางลบด้วยนะครับ เดี๋ยวเลอะเทอะ อิอิ ตะก่อนผมก็น้ำยาล้างเล็บแหละครับแต่ซุ่มซ่ามเผลอทำมันหยดใส่ตรงลายรอบซาวด์โฮลด์ มันไปกัดกินกันตอนไหนไม่รู้ละลายแหว่งไปเลย ดีนะที่เป็นกีต้าร์ไม้อัดไฮเอ็น ไม่งั้นหล่ะ เหงาแน่
"สิ่งใดอยู่ในตู้ มิได้อยู่ใต้ตั่งเตียง"

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 01:38:23 »

ปิ๊กการ์ดมันมีกาวมาให้อยู่เเล้วครับน้า..ลองออกก็ติดได้เลยครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 07:41:11 »
กีตาร์กิ๊บสัน เลสพอล สแตนดาร์ดของผมเน่าเพราะยาล้างเล็บเซเว่นนี่แหละครับ เข้าใจว่าอาจเป็นเฉพาะกีตาร์ที่ทำสีหรือเคลือบแบบไนโตรเซลูโลส นะครับๆ
ลองเลือกซื้อมาแล้วแต้มๆให้ดีก่อน ที่จะลงมือทำจริงนะครับ

ของผมค่าทำสีใหม่ ห้าพัน... ค่าน้ำยาล้างเล็บ สิบบาท ไม่คุ้มกันเลย

กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Bum@theparlor

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 13:55:55 »
สวัสดีค่ะ
F310 อยากเปลี่ยนบ้าง แต่ไม่กล้าแกะ เหมือนมันเอาเนื้อกีตาร์ออกมาด้วย (หรือมันเป็นคราบกาว???)
แนะนำหน่อยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร (ซื้อน้ำยาล้างเล็บมาแล้ว) ...​ ต้องอาศัยความกล้าด้วยใช่มั๊ยคะ ... บังเอิญว่าไม่ค่อยมี แต่ก็อยากลองเปลี่ยน

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 18:23:07 »
สวัสดีค่ะ
F310 อยากเปลี่ยนบ้าง แต่ไม่กล้าแกะ เหมือนมันเอาเนื้อกีตาร์ออกมาด้วย (หรือมันเป็นคราบกาว???)
แนะนำหน่อยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร (ซื้อน้ำยาล้างเล็บมาแล้ว) ...​ ต้องอาศัยความกล้าด้วยใช่มั๊ยคะ ... บังเอิญว่าไม่ค่อยมี แต่ก็อยากลองเปลี่ยน

ต้องเอาไดร์เป่าผม เป่าลงไปที่ปิ๊กการ์ดก่อนครับ ให้กาวมันร้อนซักพัก กาวมันจะนิ่มแล้วค่อยๆลอกออกครับ

ถ้าลอกสด มันอาจจะลอกเอาไม้ออกมาด้วยนะครับ

peerayut

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 15:19:01 »
อยากถอดปิ๊กการ์ด ไม่รู้ถอดยังไง