Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับไม้กีตาร์.....  (อ่าน 5962 ครั้ง)

Aom1412

• member
ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับไม้กีตาร์(กีตาร์โปร่งน่ะครับ).......คือว่าถ้าเราใช้ไม้ของไทยทำกีตาร์จะได้ไหมนะ...อย่างเช่นไม้ขนุน..ไม้สัก..อะไรประมาณเนี้ยเสียงน่าจะแจ่มกว่าไม้สนของฝรั่งเขาน่ะ.....และมีใครเคยทำหรือเคยได้ยินเสียงกีตาร์ที่เป็นไม้ไทยมั่งป่ะครับ...อยากรู้จริงๆๆๆๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับไม้กีตาร์.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 14:53:46 »
มีช่างเคยทำนะครับ แต่เค้าบอกว่ามันไม่ละมุน เสียงมันกระด้าง ใช้พวกไม้สัก  แต่ถ้าเลือกใช้เป็นบ่างอย่างได้ เช่น
เอาไม้ ประดู่ ไม้มะเกลือ มาทำฟิงเกอร์บอร์ด ทำบริจ จะได้ความเด้งของเสียงคล้ายๆ ไม้ อีโบนี่เลยครับ

pisit5924

• member
Re: ผมมีข้อสงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับไม้กีตาร์.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:17:44 »
มีช่างเคยทำนะครับ แต่เค้าบอกว่ามันไม่ละมุน เสียงมันกระด้าง ใช้พวกไม้สัก  แต่ถ้าเลือกใช้เป็นบ่างอย่างได้ เช่น
เอาไม้ ประดู่ ไม้มะเกลือ มาทำฟิงเกอร์บอร์ด ทำบริจ จะได้ความเด้งของเสียงคล้ายๆ ไม้ อีโบนี่เลยครับ
.. แล้วไม้หน้า 3 แล่ะครับ น้าเบียร์ ..  ;D ::)... ลาล่ะครับ ... ;)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 19:34:12 »
.. แล้วไม้หน้า 3 แล่ะครับ น้าเบียร์ ..  ;D ::)... ลาล่ะครับ ... ;)

ไม้หน้า3เก็บเอาเอาไว้ ให้น้าหว่องตีน้านนท์ แล้วกัน เดี๋ยวผมเป็นคนห้ามเอง.......อิอิ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:01:07 »
ที่จริงแล้ว ไม้ต่างๆ ที่ใช้ทำกีตาร์ ในบ้านเรา เมืองไทย ก็มีขึ้นตามธรรมชาติและการนำพันธ์มาปลูกนะครับ
เรามารู้จักชื่อไม้ที่มีในไทยกันดีกว่าครับ

1. ไม้ยมหอม มันคือ Indian mahogany จะว่าไป มันก็คือ มะฮอกกานี อีกสายพันธ์ หรือ ญาติๆ กัน นั่นเองครับ
แถมมันยังมีอีกชื่อนะครับ Moulmein cedar และ red cedar ซึ่งชื่ออยู่ใน ตระกูล cedar ซะงั้นอีก งง 5555+ แต่จากที่เห็นลายไม้ มันเหมือนทาง มะฮอกกานี มากกว่าครับ

2. ไม่สน มันคือ Spruce อันนี้ เราคงรู้กันอยู่แล้วครับ

3. ไม้ชิงชัน มันคือ Rosewood นั่นเองครับ ตอนที่ผมรู้ที่แรกนี่ งง ไปเลยครับ ผมนึกว่ามันจะขึ้นเฉพาะเมืองหนาว แต่ในไทยก็มีครับ
ลองคิดดูเล่นๆ นะครับ สเปคกีตาร์ ลงไว้ว่า Back & Side : Thailand Rosewood (แต่ผมเดาว่า ชิงชันในไทย น่าจะเป็นสายพันธ์เดียวกับ อินเดีย)
http://www.panmai.com/PvTree/tr_69.shtml

4. ไม้มะเกลือ หรือ ไม้ตะโก มันคือ Ebony ครับ

5. เชอร์รี่ ก็มีครับ ขึ้นตามภาคเหนือ หรือบริเวรพื่นที่สูง ของประเทศไทย

ทั้งหมดนี่ google ทั้งนั้นครับ 555+ คือแบบว่า อยู่ดีๆวันนึง ผมอยากรู้ว่า ไอไม้ต่างๆเนี่ย มันมีชื่อไทยมั้ย ก็เลยลอง แปล ก็ได้ออกมาตามนี้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:14:47 »
รูปนี้ผมเอามาจาก facebook tomi paldanius น่ะคับ เห็นแล้วอยากให้น้าๆได้ชม สวยมากๆๆๆ

เสียงครับ
Luis Bonfa - Manha De Carnaval (Tomi Paldanius)

รู้สึกจะเป็นกีตาร์ช่างไทยทำน่ะครับ
tomi paldanius ได้บอกไว้ว่า อย่างงี้ครับ ^^
''2 first ever Isara Guitars made. What an unbelievable guitars. This one is the Triple 0 Pradoo Prototype. Sitka Spruce bearclaw top, Pradoo back and sides (Thai rosewood), ebony fingerboard/headstock plate and extremely beautiful Thai mahogany neck. Look at that colour!!! Pickup is the L.R. Baggs Anthem. Ultimate fingerstyle guitar with low action and stable tone.''
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

Aom1412

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:39:46 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆน่ะครับ....กีตาร์ไทยมีหวังครับที่จะโด้งดัง

nantfa

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 22:09:24 »
ไม้ป่าเดียวกัน  ;D  ไม่เกียว เเต่เข้ามาอ่าน

น้า joncater สุดยอดครับ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

kade

• member
คือผมอยากรู้ว่า ถ้าจะซื้อไม้กีต้าร์จะหาซซื้อได้ที่ไหนบ้าง แล้วราคาประมาณเท่าไร รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
ช่างทำกีต้าร์ก็มีขายครับ
Line id: 081-8718003

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 21:06:28 »
เผื่อเจอไม้ที่ถูกใจครับ ;D http://www.thamguitar.com/index.php?mode=acousticg_guitar
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

gttle

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 22:07:33 »
ได้ครับหมดทุกส่วนเว้นไม้หน้าครับเพราะต้องใช้ไม้เนื้ออ่อนพวก spruce หรือ cedar บ้านเราไม่มีต้นใหญ่ที่เหลือ back/side คอ fingerboard ทำได้หมด ดีด้วยและแพงด้วยครับ  อย่าง rosewood นี่ทั้ง ชิงชัน และ พะยูง ทำได้ครับเสียงคล้าย brazilian มากกว่า indian ด้วยอย่างของ tomi paldanius ก็เป็นของช่างเอ back/side ประดู่

ส่วนที่ว่าแพงเพราะ martin เคยเอาไปทำ limited แต่เอาไม้จากเพื่อนบ้านเราครับเพราะบ้านเราห้ามตัดคือ cambodian rosewood ครับมันก็อันเดียวกับที่มีในบ้านเราแหละครับ