Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทยังไงครับ  (อ่าน 15635 ครั้ง)

labella

• member
ผมใช้กีตาร์คลาสสิค ตอนนี้ฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทเริ่มหมอง
ทุกท่านมีวิธีทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทยังไงครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
Re: ทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:05:20 »
สวัสดีครับน้าlabella  ทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทก็เพียงแต่ใช้ผ้าสะอาดที่ไม่เป็นขุยสอดเข้าไปใต้สายกีต้าร์แล้วรูดขึ้นลงโดยเน้นสัมผัสไปที่บริเวณฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรททุกครั้งที่เล่นเสร็จก็เพียงพอแล้วครับ  แต่ถ้าสกปรกมากก็ใช้ lem-oil เช็ดครับ นานๆ เช็ดทีนะครับอย่าบ่อยนัก  lem-oil หาซื้อได้ทั่วไปครับ หรือจะใช้ lem-oil ของ kyser ก็ได้ เห็นน้าตะวันเสนอขายอยู่ครับ

Montra

• member
Re: ทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 13:13:32 »
ผมใช้น้ำมันเอนกประสงค์อย่างพวกโซแนกซ์เช็ดครับ  กันสนิมไปด้วยในตัว  แต่ถ้ากีตาร์แพงมากก็อย่าใช้เลยครับ ไปใช้ตามน้าข้างบนดีกว่า ซื้อตามร้านกีตาร์มีขายครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

bambamm

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 14:23:44 »
 ใช้ lemon-oil งับที่บอร์ด คราบเหงื่อที่สะสมมาเป็นปี ๆ เกลี้ยง

ความถี่ในการทำความสะอาดแล้วแต่อารมณ์ >___<~

labella

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 18:24:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีเรืออง lemon oil ผมได้ยินมาหลายกระแสน่ะครับ
บางคนก็บอกว่าดี บางคนก็บอกว่ามันอาจทำลายเนื้อไม้ที่ฟิงเกอร์บอร์ด

กีตาร์ผมราคากลางๆ ครับ จริงๆ ก็ไม่อยากเอาอะไรไปเช็ดมันมาก
แต่เฟรทมันหมองมากๆ ผมก็กลัวสนิมจะขึ้นน่ะครับ เลยต้องหาอะไรเช็ดหน่อยน่ะครับ  8)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 19:44:35 »
ขัดเฟรท  ผมใช้ Venon เลยครับ
ใช้ เทปกระดาษแบบไม่เหนียวมากแปะกัน Fingerboard ไว้ก่อน

Montra

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 10:51:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีเรืออง lemon oil ผมได้ยินมาหลายกระแสน่ะครับ
บางคนก็บอกว่าดี บางคนก็บอกว่ามันอาจทำลายเนื้อไม้ที่ฟิงเกอร์บอร์ด

กีตาร์ผมราคากลางๆ ครับ จริงๆ ก็ไม่อยากเอาอะไรไปเช็ดมันมาก
แต่เฟรทมันหมองมากๆ ผมก็กลัวสนิมจะขึ้นน่ะครับ เลยต้องหาอะไรเช็ดหน่อยน่ะครับ  8)
เนื้อไม้ไม่ชอบน้ำนะครับ แต่ชอบน้ำมันครับ  อย่าไปเชื่ออพวกชอบมั่วมากเลย  ไม้ตรงฟิงเกอร์บอร์ดมันต้องมีน้ำมันครับมันจะได้แข็งแรง น้ำจากเหงื่อ-เกลือก็จะไม่เข้าได้ง่าย  บ้านไม้สมัยก่อน เค้าต้องซื้อน้ำมันมาทากันน้ำไว้ทุกปีครับ  บางหลังอยู่ได้กลางแดดกลางฝนเป็นร้อยปี (หลังคายังเป็นไม้เลย)  อยู่ได้เพราะน้ำมันนั่นแหละครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

labella

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 23:45:32 »

เนื้อไม้ไม่ชอบน้ำนะครับ แต่ชอบน้ำมันครับ  อย่าไปเชื่ออพวกชอบมั่วมากเลย  ไม้ตรงฟิงเกอร์บอร์ดมันต้องมีน้ำมันครับมันจะได้แข็งแรง น้ำจากเหงื่อ-เกลือก็จะไม่เข้าได้ง่าย  บ้านไม้สมัยก่อน เค้าต้องซื้อน้ำมันมาทากันน้ำไว้ทุกปีครับ  บางหลังอยู่ได้กลางแดดกลางฝนเป็นร้อยปี (หลังคายังเป็นไม้เลย)  อยู่ได้เพราะน้ำมันนั่นแหละครับ

ขอบคุณครับ จะลองไปหาดูนะครับ
แล้วของ planet wave ที่ music collection
กับพวกตาม top อันไหนดีกว่ากันครับ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 00:19:16 »
อย่างนี้แปลว่า สามารถใช้ Lemonoil เช็คได้ทั้งเฟรดและฟิงเกอร์บอร์ดเลยหรือครับ?

hipper007

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 02:00:03 »

+10เลยคับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:15:22 »
ผมใช้น้ำมันเอนกประสงค์อย่างพวกโซแนกซ์เช็ดครับ  กันสนิมไปด้วยในตัว  แต่ถ้ากีตาร์แพงมากก็อย่าใช้เลยครับ ไปใช้ตามน้าข้างบนดีกว่า ซื้อตามร้านกีตาร์มีขายครับ
แล้วมันจะมีกลิ่นมั่ยครับพี่ต๋อย 
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:16:44 »
อย่างนี้แปลว่า สามารถใช้ Lemonoil เช็คได้ทั้งเฟรดและฟิงเกอร์บอร์ดเลยหรือครับ?
ถ้าทำความสะอาดเฟรดใช้ วีนอล ดีกว่าครับ เงางามกว่าครับ

Je Veux Dire

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:26:54 »
ผมเลยทำคำถามนี้กับที่ร้านหนึ่งในเวิ้งครับ
ได้คำตอบว่าอะไรก็ได้ที่เป็นน้ำยาทำความสะอาดซันไลผสมน้ำหรือน้ำยาเช็ดกระจก
ส่วนเจ้าเลมออยใช้เคลือบให้ฟิงเกอร์บอร์ชุ่มชื้นไม่ได้ทำความสะอาดไม่ต้องซื้อไป
อากาศแบบบ้านเราไม่ค่อยได้ใช้

Montra

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 09:44:22 »
ผมใช้น้ำมันเอนกประสงค์อย่างพวกโซแนกซ์เช็ดครับ  กันสนิมไปด้วยในตัว  แต่ถ้ากีตาร์แพงมากก็อย่าใช้เลยครับ ไปใช้ตามน้าข้างบนดีกว่า ซื้อตามร้านกีตาร์มีขายครับ
แล้วมันจะมีกลิ่นมั่ยครับพี่ต๋อย  

401 ตัวที่น้าเก่งซื้อต่อจากน้องเกมไปมีกลิ่นมั๊ยละครับ  เฟรต-ฟิงเกอร์บอร์ดลื่นเล่นง่าย ปรื๊ดเลยใช่ไมั๊ยละครับ  กีตาร์ที่บ้านผมทำแบบนั้น  เลยเป็นแบบนั้นทุกตัวครับ  

ที่เอามาแนะนำในนี้ผมเอาประสบกรรมตรงมาแทบทั้งหมดครับ  ไม่เคยมั่วจินตนาการไปเองเลย  กลัวว่าจะเสียหายกันภายหลัง ไม่ดีแน่ครับผม   ;D  ;D

Montri

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 14:02:33 »
401 ตัวที่น้าเก่งซื้อต่อจากน้องเกมไปมีกลิ่นมั๊ยละครับ  เฟรต-ฟิงเกอร์บอร์ดลื่นเล่นง่าย ปรื๊ดเลยใช่ไมั๊ยละครับ  กีตาร์ที่บ้านผมทำแบบนั้น  เลยเป็นแบบนั้นทุกตัวครับ 

ที่เอามาแนะนำในนี้ผมเอาประสบกรรมตรงมาแทบทั้งหมดครับ  ไม่เคยมั่วจินตนาการไปเองเลย  กลัวว่าจะเสียหายกันภายหลัง ไม่ดีแน่ครับผม   ;D  ;
[/quote]
ไม่มีกลิ่นครับพี่ ถึงว่าทำไมเล่นง่ายจัง ที่แท้พี่ต๋อยเอาน้ำมันพราย ลงไว้นี้เอง