Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เนื่องจากงานยุ่ง ๆ เลยหายไปนาน กลับมาคราวนี้จัดหนักเลยครับ ตัวเบาหวิวกันไป มาดูกันหนักขน  (อ่าน 14604 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
เนื่องจากช่วงเดือนที่ผ่านมาค่อนข้างยุ่งมาก ได้แค่แว๊บมากอ่าน ๆ บ้าง นาน ๆ จะตอบซักที

และจากการที่ได้คิดว่าจะหาอาวุธคู่มือแบบประมาณว่า ขอสุด ๆ เลยซักตัว (ตอนนี้นะครับ อิอิ) เลยไปตระเวนลองตามร้านต่าง ๆ ขณะเดียวกับที่ชักแม่น้ำทั้งโลก เกลี้ยกล่อมให้ศรีภรรยาอนุมัติงบให้ซักก้อน 555

จนวันวิสาขบูชาที่ผ่านมา งบประมาณก็ผ่าน ครม. (คนรักเมีย) อิอิ เลยไม่รอช้าก่อนที่จะเปลี่ยนใจหรือถูกตัดงบ ว่าแล้วก็บึ่งรถไปยังเป้าหมายที่สยามพารากอน โดยไปแวะซื้อมือถือให้คุณพ่อตากับคุณแม่ยายก่อน ฮิฮิ

เมื่อถึงพารากอน ก็ตรงขึ้นไปยังร้านเป้าหมายในทันใด เมื่อถึงร้านเจอคนขายที่คุ้นเคย เพราะเคยมาลองจนจำได้แล้ว ก็บอกไปเลยว่า เอาตัวนั้นแหละ งบอนุมัติแล้ว พี่คนขายถึงกับหัวเราะเลย 5555

แล้วพี่คนขายก็เดินไปหยิบตัวที่ผมเล็งไว้ นั่นก็คือ Taylor 414CE Limited นั่นเอง แต่ในขณะเดียวกัน ก็ได้ขอให้ไปหาตัว Martin GPCPA3 และ Taylor GA5 ซึ่งราคาในระดับเดียวกัน มาลองเสียงไปด้วยกัน

ต้องยอมรับว่า GA5 ให้เสียงที่อวบอิ่มมาก เบสดัง กลาง แหลม ชัดเจน ตีคอร์ดดีมากจริง ๆ แต่ไม่มีภาคไฟฟ้า

ส่วน Martin GPCPA3 ตัวนี้เห็นตอนแรกแบบเผิน ๆ นึกว่า Taylor ซะอีก เห็นหัวถึงรู้ว่าเป็น Martin ภาพรวมก็ถือว่าเสียงดีมากครับใสกรุ๊งกริ๊ง แต่ต้องบอกว่ามันเสียเอกลักษณ์ของ Martin ยังไงไม่รู้ แต่จุดเด่นคือภาคปรีแอมป์ครับ เป็น Fishman Aura ซึ่งมีลูกเล่นมากมายจริง ๆ

แต่หลังจากได้ลองเล่นในแนวที่ผมถนัด ลองทั้งแบบเสียบแอมป์และไม่เสียบแอมป์ ลองกันอยู่พักนึง ก็ไม่มีอะไรมาเปลี่ยนใจผมได้อีก

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจเลือกเจ้า Taylor 414CE Limited ตัวนี้แหละครับ โดนที่สุดแล้ว จริง ๆ มันมีรุ่น 414CE ที่ไม่ใช่ Limited ด้วย แต่ตัว Limited มันสวยงามถูกใจจริง ๆ เสียดายถ้าได้ inlay ,hardware แบบ 914 คงจะนอนกอดแทนเมียเป็นแน่ 555

หลังจากได้รูดปื้ดชำระเงินไป ก็อยากจะรีบกลับบ้านอย่างมาก หลังจากทำธุระอีกนิดหน่อยก็รีบกลับบ้านเลยครับ ร่ายมาซะยาว....มาดูหน้าตากันดีกว่า ^^

รุ่นนี้ให้ Hardshell Case อย่างดีราคาน่าจะแพงกว่ากีตาร์บางตัวของผมด้วยซ้ำมั๊ง

เนื่องจากวันรุ่งขึ้นผมต้องไปทำงาน ตจว. 2 วันเลยได้เล่นแค่นิดหน่อยเอง กะว่ากลับมาค่อยมาสำรวจอย่างจริงจังซักหน่อยครับ

แล้วก็กลับมาถึง กทม. 5 ทุ่มเมื่อคืนก็เล่นไม่ได้ วันนี้เลยจัดเต็มเลยครับ 555

เริ่มด้วยการจับมาขัดสีฉวีวรรณขนานใหญ่ เนื่องจากแขวนโชว์อยู่นาน เฟร็ตก็หมองไปหน่อย สายที่ติดมา เริ่มเป็นขุย ๆ ก็เลยว่าจะเปลี่ยนใหม่

มาดูหน้าดูตากันก่อน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

altobIue

• member
โอ้โฮ ตกตะลึงงึงงันเมื่อเห็นไม้หลัง งามแต๊ๆครับน้าสนธยา
แล้วมาเล่นให้ฟังด้วยนะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ซูม ซูม กันหน่อย.....

แผ่นหลัง Walnut+Maple

คอ Maple

ลูกบิดเงาแว๊บ....

Soundhole Rosette...

แผ่นข้างก็ Walnut

แผ่นหลัง แบบซูม ซูม

แผ่นหน้าแบบ ซูม ซูม

pongnarin

• member
ยินดีด้วยครับน้า สวยน่ากอดจริงๆ
แอบสนใจน้องริคสีส้มด้านหลังด้วย
คลังอาวุธน้าสนสุดยอดจริงๆ

sontaya

• member
Binding ก็ Maple....

Venetian Cutaway

เอวคอด ๆ ยิ่งกว่าเอวนางแบบ

ต่อคออย่างเนียน...

TuiHY

• member
อูยส์์ส์ เห็นแผ่นหลังแล้ว อยากจะเล่นกีต้าร์หน้า B ทันที สวยมากครับ ^^

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
ไม้หลังสุดยอดมากกกก งามแจ่มจิตครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

sontaya

• member
เนื่องจากเป็นตัวที่แขวนโชว์มานาน (แค่ไหนก็ไม่รู้) เฟร็ตก็หมอง สายที่ติดมาเริ่มเป็นขุยหมดแล้ว เลยต้องเปลี่ยนสายใหม่ซะหน่อยครับ จริง ๆ ผมให้เค้าเอาตัวใหม่มาด้วยนะ เค้าก็ใจดีไปเอามาจากโกดังให้จริง ๆ แต่ดูไปดูมา ลองไปลองมา ตัวแรกก็ดีที่สุดครับ

สภาพสายที่ติดมาด้วย

เตรียมอุปกรณ์....

จัดการถอดสาย pin ค่อนข้างแน่น ก็ต้องงัดเอา...

สภาพ Fret ก่อนขัด

เจอยาวิเศษหน่อย.... 555

หลังขัด.....

จากนั้นก็ขัดให้ครบทุก Fret

ทำการทาน้ำมันฟิงเกอร์บอร์ดซะหน่อย ก็ใช้เจ้า Fast Fret นั่นแหละ ทาถู ทาถู แล้วก็ใช้ผ้าสำลีเช็ดให้แห้ง ฟิงเกอร์บอร์ด ดำเงางามขึ้นถนัดตาเลยครับ

จากนั้นก็ชักเงากีตาร์ ด้วยยาขัดกันอีกนิดหน่อย

iTui

• member
อูยยยย....สวยงามประทับใจจริงๆ  ยินดีด้วยครับน้าสนธยา

ผมเองได้มีโอกาสลองเจ้าตัวนี้ก่อนหนัาที่น้าจะไปสอยไม่กี่ว้นเอง  เสียงอุ่น หนาดีจัง  ติดหูมาจนทุกวันนี้เลยครับ

และตัวนี้ไม้หลังงามมาก  งามกว่ารุ่นเดียวกันอีกหลายตัวที่มีคนเอาภาพแปะโชว์ในเวปต่างๆ เลยครับ (จากการ search ด้วย google)  ;D

sontaya

• member
จัดการใส่สาย...

เสร็จแล้วครับ ^^

serial number เอาไปเล่นหวยซะดีมั๊ง อิอิ

sontaya

• member
จริง ๆ ก็ไม่ได้คิดได้ฝันว่าจะซื้อกีตาร์ราคาขนาดนี้เลยครับ แค่คิดว่าซักวันหนึ่งจะมีให้ได้ แต่วันนั้นของผมอาจจะมาเร็วกว่าที่คิด ซึ่งได้พิจารณาแล้วว่าการจ่ายเงินครั้งนี้ มันคุ้มค่า และที่สำคัญไม่ทำให้ครอบครัวหรือฐานะการเงินได้รับผลกระทบ ก็เลยได้จับกีตาร์ที่ไม่เคยคิดว่าจะได้จับมาก่อน

เนื่องจากรุ่นนี้ใช้สายค่อนข้างใหญ่ซึ่งผมยังไม่ค่อยคุ้นมากนักเล่นไปนาน ๆ เจ็บนิ้วเอาเรื่องเลย แถมช่วงนี้งานยุ่ง ๆ ด้วย ก็เลยยังไม่ได้อักคลิปอะไรมาให้ชมครับ แต่คิดว่าเร็ว ๆ นี้ครับ อยากจะหาแอมป์อาคูสติกดี ๆ อีกซักตัว เพราะลองต่อเข้า VOX VT15 เสียงไม่ค่อยดีเหมือนเล่นกับแอมป์ที่ร้านเลย เดี๋ยวอุปกรณ์ครบจะอัดเพลงมาให้ลองฟังกันดูครับ

เนื่องจากฝีมือถ่ายภาพผมเข้าขั้น (ห่วย) ภาพอาจจะไม่ค่อยงามนักนะครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม รวมถึงทุก ๆ ความคิดเห็นด้วยครับ ^_^

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: เนื่องจากงานยุ่ง ๆ เลยหายไปนาน กลับมาค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2011, 00:03:10 »
Before สายกังมาก เฟรตเน่า  After สายก็เนียบเฟรตก็เงา ;D

ชอบทั้งกีตาร์ทั้ง ครม. ครับ ^^

บอดี้เอาไปเต็ม 10 ครับสวยมาก ๆ

nco4433

• member
โอ้ว..เห็นแล้ว...นึกน้อยใจ..วาสนาท่าจะไม่ถึงละครับ... ;D

welovely007

• member
  • นัทนว
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
สวยจับใจมาก ๆ ครับยินดีด้วยกับกีตาร์ตัวใหม่ ได้ของถูกใจ
เป็นผม ผมเอา Taylor GA5 หัว slotted head ตัวนั้นแหละครับ ที่แขวนไว้
แอบเล็งมานานแล้ว แต่ราคานี้ ยอมรับว่าหดเลยครับ อิอิ

pannpower

• member

tang_guitar

• member

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมไปเห็นราคาในเวปของ MC มา โอ้ โห ๆ ๆ ๆ (แอคโค่ 555+)

75,600 บาท (เจ็ดหมื่นห้าพันหกร้อยบาท) กรี๊สสสสสสส

สุดยอดเลยครับน้าสนธยา ยินดีด้วยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

blacktree

• member
สวยจัง พึ่งเคยเห็นตัวถอดหมุด ร้านกีตาร์ทั่วไปมีขายใช้ไหมครับ

[SK]Choke

• member
ยินดีด้วยครับ งามระยับจับตาจริงๆ