Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำน้าๆ เรื่อง taylor 414ce  (อ่าน 14226 ครั้ง)

OshiOshi

• member
ขอคำแนะนำน้าๆ เรื่อง taylor 414ce
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:29:42 »
คือผมที่ตั้งกระทู้ส่าอยากได้  martin D28 ครับ

ของหมดเลย  ผมเลยคิดว่าจะถอย taylor 414ce อย่าง taylor  สตัมคอ์ดตัวเดียวอยู่ไหมครับ 

เบสมันบางขนาดนั้นเลยหรอครับ แต่เล่นปิ๊กกิง คงเข้าท่างใช่ไหมครับ 

คือ สิ้นเดือนมิถุนา  วันเกิดผม  เลยจะตบรางวัลใฟ้ตัวเองซักตัว  แหละtaylor มีภาคไฟฟ้าด้วย   อยากรู้ว่าปรี  ของเทเลอร์ให้เสียงธรรมชาติไหมรับ

ผมส่วนใหญ่เล่นแต่ ไฟฟ้า  ตอนนี้ หลงไหล กีตาร์โปร่งมาก  ตอนนี้มีแค่  cort 100F  อยากได้ไม้แท้ซักตัว  ขอคำแนะนำเรื่อง taylor 414ce 

กับน้าๆ ทุกท่านๆด้วยนะครับ  โดยส่วนตัวผมชอบซาวที่เบสหน่อย  แต่ไม่ถึงกับเยอะมากๆ ผมเลยอยากรู้ว่าเบสน้อยมากเลยหรอครับ 414ce 

ปล  ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ  เลยไม่มีโอกาสไปลองได้บ่อยๆ ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ  จิงๆกะไปลองทั้งสอง  แต่คราวนี้  มารติน 

ของหมด

darkoper

• member
Re: ขอคำแนะนำน้าๆ เรื่อง taylor 414ce
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:36:40 »
พอดีน้าท่านหนึ่งได้ครอบครองและ รีวิวไว้แล้ว ลองเข้าไปอ่านน่ะครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3926.0

แล้วทำไมเปลี่ยนใจจาก martin มาเป็น Taylor หล่ะครับ แนวเสียงมันคนหล่ะอย่างกันเลยน่ะครับ  ได้ลองแล้วทั้งสองค่ายหรือยัง แล้วคิดว่าตัวเองชอบอะไร

[SK]Choke

• member
Re: ขอคำแนะนำน้าๆ เรื่อง taylor 414ce
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:40:09 »
หาโอกาสลองดีกว่านะครับ ตัวนึงก็ไม่ได้ราคาน้อยๆ อยากให้ได้ตัวถูกใจที่สุดดีกว่า มันจะอยู่กับเราไปอีกนาน ช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ

tlechin

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 14:43:07 »
คือผมที่ตั้งกระทู้ส่าอยากได้  martin D28 ครับ

ของหมดเลย  ผมเลยคิดว่าจะถอย taylor 414ce อย่าง taylor  สตัมคอ์ดตัวเดียวอยู่ไหมครับ  

เบสมันบางขนาดนั้นเลยหรอครับ แต่เล่นปิ๊กกิง คงเข้าท่างใช่ไหมครับ  

คือ สิ้นเดือนมิถุนา  วันเกิดผม  เลยจะตบรางวัลใฟ้ตัวเองซักตัว  แหละtaylor มีภาคไฟฟ้าด้วย   อยากรู้ว่าปรี  ของเทเลอร์ให้เสียงธรรมชาติไหมรับ

ผมส่วนใหญ่เล่นแต่ ไฟฟ้า  ตอนนี้ หลงไหล กีตาร์โปร่งมาก  ตอนนี้มีแค่  cort 100F  อยากได้ไม้แท้ซักตัว  ขอคำแนะนำเรื่อง taylor 414ce  

กับน้าๆ ทุกท่านๆด้วยนะครับ  โดยส่วนตัวผมชอบซาวที่เบสหน่อย  แต่ไม่ถึงกับเยอะมากๆ ผมเลยอยากรู้ว่าเบสน้อยมากเลยหรอครับ 414ce  

ปล  ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ  เลยไม่มีโอกาสไปลองได้บ่อยๆ ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ  จิงๆกะไปลองทั้งสอง  แต่คราวนี้  มารติน  

ของหมด

ถาม??// เบสมันบางขนาดนั้นเลยหรอครับ
ตอบ..//  มันก็ไม่ถึงกับบางมากคับ แต่เบสของTaylor จะมีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของมันเอง
             คือเสียงเบสมันจะใส น่าฟังคับ แต่เมื่อไปเทีบยกัยเบสยี้ห้ออื่นแล้ว มันก็เลยดูบางนั้นเองคับ

ถาม??//  แต่เล่นปิ๊กกิง คงเข้าท่างใช่ไหมครับ
ตอบ..//   ใช่ครับ กีต้าร์Taylor เหมาะสำหรับการเล่นแบบปิ๊กกิ้งมากที่สุด แต่จะถามว่า ถ้าอยากเล่นคอร์ดละ
              กีต้าร์โปร่งTaylor ก็ทำได้ครับ แล้วก็ทำได้ดีด้วย ด้วยความที่มันมีเสียงที่ใส น่าฟัง เวลาตีคอร์ด จะทำให้
              เรารู้สึกสบายหู(อย่าตีแรงมากนะ มันแสบหู อิอิ ) นั้นเองหละครับ ^^
    ถ้าน้าOshiOshi ชอบเล่นเบสน้อยๆก็ถือว่าOkเลยคับ ราคาก็จะอยู่ที่6หมื่นกว่าๆ จะเป็นตัวlimited ก็จะอยู่ที่7หมื่นกว่าๆ ถ้าน้าOshiOshi ซื้อได้ถูกกว่านี้ก็แบ่งปัยบ้างนะคราบบ ^^

OshiOshi

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 15:39:18 »
พอดี D28  ของมันขาดอ่ะครับมือ1

ผมเลยว่าจะลองไปลอง  taloy 414ce ดู  ราคามันใกล้ๆ  งบ อ่ะครับ

ผมจะเอามาแค่ตีคอร์ด  ปิ๊กกิง  ไม่ได้จะ  ฟิเกอร์สไตร  จ้าอ่าครับ  เห็นฟังในคลิปก้โอเครดี  ผมเลยว่าจะไปลอง  ชอบก้ซื้อครับ 

ที่จะไปลองมี  414 ce และ   martin D28   แต่คราวนี้ของมารตินหมดอ่าครับ  เลยว่าจะไปลองเทเลอร์  ถ้าโดนใจมาร์ติน  ค่อยเก็บเงินซื้อใหม่  แล้วว่าจะแวะไปลอง  ทาคามิแนะ  งบใกล้ๆนี้ด้วย  ครับผม  อยากได้คำแนะนำ เยอะๆ 

ผมเข้าใจว่ามันต่างกัน  อยากรู้ว่าอันไหน  คุ้มกว่าครับ  ผมพอเข้าใจสไตร  ซาวในยูทูป  ระดับนึงแล้วครับ เสียงคราวๆ

เหลือแต่ไปลอง ครับ  แนะนำผมหน่อยนะครับ   อีกอย่างภาคไฟฟ้าดีไหม  เทเลอร์  อ่าครับ 

OshiOshi

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 15:55:26 »
อยากได้ในเดือน วันเกิด ครับน้า 

อิอิ   เลยรีบหาข้อมูลหน่อย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:18:36 »
คือผมที่ตั้งกระทู้ส่าอยากได้  martin D28 ครับ

ของหมดเลย  ผมเลยคิดว่าจะถอย taylor 414ce อย่าง taylor  สตัมคอ์ดตัวเดียวอยู่ไหมครับ  

คือ สิ้นเดือนมิถุนา  วันเกิดผม  เลยจะตบรางวัลใฟ้ตัวเองซักตัว  แหละtaylor มีภาคไฟฟ้าด้วย   อยากรู้ว่าปรี  ของเทเลอร์ให้เสียงธรรมชาติไหมรับ

ผมส่วนใหญ่เล่นแต่ ไฟฟ้า  ตอนนี้ หลงไหล กีตาร์โปร่งมาก  ตอนนี้มีแค่  cort 100F  อยากได้ไม้แท้ซักตัว  ขอคำแนะนำเรื่อง taylor 414ce  

กับน้าๆ ทุกท่านๆด้วยนะครับ  โดยส่วนตัวผมชอบซาวที่เบสหน่อย  แต่ไม่ถึงกับเยอะมากๆ ผมเลยอยากรู้ว่าเบสน้อยมากเลยหรอครับ 414ce  

ปล  ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ  เลยไม่มีโอกาสไปลองได้บ่อยๆ ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ  จิงๆกะไปลองทั้งสอง  แต่คราวนี้  มารติน  

ของหมด
ที่อยากจะเรียนก็คือ ซาวด์ของมาร์ตินกับTaylor นี่ไปคนละลักษณะกันเลย     ส่วนที่ว่าเบสบางก็จริงแต่ก็ขึ้นอยู่กับความรู้สึกและความชอบของแต่ละคนครับ   คงไม่ถึงกับที่น้า OshiOshi วิตกหรอก   บางคนที่รักแนวฟิงเกอร์สไตล์ก็จะชอบเบสที่ไม่มากเกินไปเพราะจะให้ความคมชัดของตัวโน้ตได้ดีกว่า  สำหรับตัวผมเอง ลักษณะเด่นที่ผมชอบใน Taylor ที่สุดก็คือบารานซ์ของโทนเสียงสูงดีมากครับ  และ 414 CE เป็นทรง GA ครับ จึงเล่นคอร์ดได้ดีเช่นกัน   Taylor มียอดขายในอเมริกามากกว่ายี่ห้อใด   ผมว่า 414 CE เป็นกีต้าร์ที่น่าสนใจทีเดียว  จะเสียอยู่ก็ตรงเรื่องของราคาที่ค่อนข้างสูงเล็กน้อยครับ
อยากเรียนว่าหาโอกาสลองหลายๆ ยี่ห้อดูด้วยตัวเองดีกว่าครับ ลองสัมผัสดูแล้วเราจะรู้เองว่าเราชอบอะไร สำหรับคำแนะนำต่างๆ ก็ฟังไว้เพื่อประกอบการพิจารณา  เพราะแต่ละคนอาจมีความชอบและรสนิยมกับแนวการเล่นที่ต่างกันออกไปครับ  

OshiOshi

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:31:21 »
ขอบคุนน้า nhoy มากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ 

ผมเคยไปลองพวกทาคามิแนะ  และ คราฟเตอร์ครับ 

แต่ตอนนั้นลองในราคา  หมื่นต้นๆ  สรุปไปจบที่  cort 100F   แต่ตอนนี้อยากได้ก๊ตาร์ดีๆ  ไว้เล่น  รู้สึกว่า  100f  มันยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่   บอกไม่ถูกครับ  แต่ราคาระดับนั้น ผมว่าคุ้มมาก  สำหรับเสียง

ผมเลยอยากได้รุ่นที่ดีกว่า  ไม้จริงหมด  อะไรอย่างนี้ครับ  ผมรู้เรื่องโปร่งน้อยครับ  เลยขอคำแนะนำน้าๆ  จะหันมาโปร่งอ่ะครับ  จากเล่นไฟฟ้า  มา  ขอบคุน  น้าๆๆ  มากนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 16:46:36 »
ขอบคุนน้า nhoy มากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ  

ผมเคยไปลองพวกทาคามิแนะ  และ คราฟเตอร์ครับ  

แต่ตอนนั้นลองในราคา  หมื่นต้นๆ  สรุปไปจบที่  cort 100F   แต่ตอนนี้อยากได้ก๊ตาร์ดีๆ  ไว้เล่น  รู้สึกว่า  100f  มันยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่   บอกไม่ถูกครับ  แต่ราคาระดับนั้น ผมว่าคุ้มมาก  สำหรับเสียง

ผมเลยอยากได้รุ่นที่ดีกว่า  ไม้จริงหมด  อะไรอย่างนี้ครับ  ผมรู้เรื่องโปร่งน้อยครับ  เลยขอคำแนะนำน้าๆ  จะหันมาโปร่งอ่ะครับ  จากเล่นไฟฟ้า  มา  ขอบคุน  น้าๆๆ  มากนะครับ

เรียนน้า OshiOshi ไม่ทราบเคยลองคราฟเตอร์ GLXE-4000 RS หรือยังครับ เป็น all solid งานละเอียด สวย เสียงดี เป็นรุ่นสูงสุดที่มีขายในเมืองไทยขณะนี้ โดยที่ราคาประมาณ 26,xxx กว่าๆ เองครับถ้าจำไม่ผิด

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:07:55 »

ช่วง  3 ปี ที่ผ่านมา  ได้มีโอกาสไปขอลองจับ  ขอลองสัมผัส  ขอลองเล่น  กีต้าร์  Taylor  แทบจะเกือบทุกรุ่น  ที่มีวางจำหน่าย  ตั้งอยู่ในตู้  แขวนอยู่ข้างฝา  
เพื่อซื้อ  เป็นของตัวเอง สัก  1  ตัว  ตั้งแต่  ลั้คกี้มิวสิค  เป็นตัวแทนจำหน่าย  และแถวเวิ้งฯ (บางร้้าน)  จนถึง  มิวสิคคอลเลคชั่น  รวมทั้งของเพื่อน ๆ ที่มีไว้ในครอบครอง  
ในทุก ๆ ครั้งที่มีโอกาสเข้ามาในกรุงเทพ  หรือผ่านไปตามร้านทุกร้าน  หรือทุกสาขา ดังกล่าว
Taylor  เป็นกีต้าร์ ที่มีรูปแบบ (ทรง)  มีรูปเสียง  ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ ของตัวเอง  (ยังไงก็ไม่เหมือน Martin  Gibson Ovation Takamine Lowden Santa Cruz  ซึ่งก็มีเอกลักษณ์ เฉพาะของตัวเองเช่นกัน  จึงไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบ และฟันธง ลงไปได้ว่า  อะไรดีกว่ากัน  เพราะมันดีทั้งหมด  มันขึ้นอยู่กับเรา แล้วว่า  Style การเล่นของเรา มันเหมาะกับกีต้าร์ ชนิดใด  ทรงใด  แบรนด์ใด  และที่สำคัญที่สุด คือ  เรามีเงิน เท่าไร?)
ความเห็นส่วนตัว :  Taylor  เป็นกีต้าร์ ที่เหมาะกับการเล่น Finger Picking Style  มั่กมาก  เพราะให้โทนเสียงที่ ใส กรุ๊งกริ๊ง เป็นเม็ด ๆ ชัดเจน  ความ Balance  ของย่านเสียง สูง  กลาง  ต่ำ  ดีมาก  ไม่มีเสียงโดดเด่น แทรกออกมาให้รำคาญหู  โทนเสียงอบอุ่น  นุ่มนวล  เพราะ Sustain หางเสียง ยาวววว  มากกกก  หากไม่ใช้ภาคไฟฟ้า  ฟังดูเหมือน เสียงเบส จะเบาไปนิดนึง  แต่ถึงเสียงเบสจะเบา  แต่ หางเสียง Sustain  ไม่ได้หายตามไปด้วย  เพราะในขณะที่เสียงเบส เกือบจะสิ้นแรง  แต่หน้าไม้ ยังมีความสั่นสะเทือนอยู่ ซึ่งปัญหาดังกล่าว จะหายไปทันที  ที่ใช้ภาคไฟฟ้า  ระบบ Expressin System Pickup  ของ Taylor ที่ให้มา  ตั้งแต่ กีต้าร์ ราคา  5x,xxx - 1xx,xxx  บาท  เหมือนกันหมดทุกตัว คราวนี้แหละ ถ้า ES เจอ แอมป์อคูสติค ดี ๆ  สักตัว  เสียงออกมาเป็นธรรมชาติ ในแบบ เสียงจากไม้  (จะไม่อลังการณ์ และมีเสียงแบบอีเล็คโทรนิคส์ ปนเปื้อน เจือปยเข้ามา เช่น ของ Takamine)  เสียงภาคไฟฟ้า เหมือนเอาไมโครโฟน ดีๆ มาจ่อที่ซาวด์โฮล  หากปรับ ทัชชิ่ง นิดนึง ให้เหมาะกับมือเรา และสไตล์การเล่นของเรา...  คราวนี้แหละ จะพูดเหมือนที่ผมเคยบอกกับตัวเอง ว่า  ไม่ซื้อ เสียดายแย่
เมื่อพิจารณาในแง่ความเป็นเฟอร์นิเจอร์  (ความเนี๊ยบในการประกอบ  วัสดุที่นำมาใช้  ความพิถีพิถัน ในการตกแต่ง  เคลือบสี เคลือบเงา)  ส่วนตัวเคยลองเปรียบเทียบกับกีต้าร์ Martin  ในราคาใกล้เคียงกัน  ดู ๆ เปรียบเทียบกันเป็นจุด ต่อจุด Taylor  กินขาด
เมื่อวันที่ซื้อ Taylor (All Solid)  นั่งลองกว่า 3 ชั่วโมง  มีความพึงพอใจในเสียงที่ได้รับมากแล้ว  วันนี้ ผ่านมา 3 ปี  จากการเล่นบ่อย ๆ  เก็บรักษาเช็ดสาย ก่อน/หลัีงเล่น เช็ดตัวกีต้าร์เปลี่ยนสายใหม่ ทุก 2 - 3 เดือน  (จะเล่นมาก หรือเล่นน้อย ก็ตาม)  หลังเล่น เก็บใน Hard Case ทุกครั้งหลังเลิกเล่น  และสิ่งที่ระวังมากที่สุด คือ  ไม่ให้ใครยืมเล่นง่าย ๆ และไม่เอาไปเล่นในวงเหล้า ที่สังสรรค์แบบ เอาช้อนมาตีขวด ตีชาม แหกปากร้องเพลง  ปรากฎว่า อาจเพราะการเล่นเป็นการ Burn กีต้าร์ไปในตัว  เสียงที่ได้ยิน  ดีกว่า วันที่ซื้อมาในวันแรก ๆ มาก ๆ และสภาพโดยทั่วไป ไม่ว่ารอยต่อ ผิวเคลือบส่วนต่าง ๆ  ยังเงา งดงาม สดใส  ไม่มีอาการหม่น หมอง ขุ่นมัว  ลงไป แต่ประการใด  และ Taylor ที่มีอยู่  ได้ให้ความสุข  ความไพเราะ  ไม่เคยทำให้ผิดหวังกับเสียง ที่ดีวันดีคืนอีกต่างหาก   เมื่อ Taylor ให้ความสุข และมั่นใจได้ขนาดนี้  กีต้าร์ตัวต่อไป คำตอบสุดท้ายของผม คือ  Taylor เท่านั้น
ความเห็นดังกล่าว  เป็นความเห็นเฉพาะส่วนตัว  (เน้นว่า เฉพาะส่วนตัว เท่านั้น) กับกีต้าร์ Taylor ส่วนตัวที่มีอยู่ในความครอบครอง เท่านั้น  ห้ามนำไปอ้างอิงใด ๆ อย่างเด็ดขาด

Finger Picking Style

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:09:52 »
ซื้อเลยครับ Taylor ไม่เคยทำให้ผิดหวัง........

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 17:23:16 »
แฮ้ปปี้เบิร์ดเดย์ ล่วงหน้าครับ

OshiOshi

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 18:19:40 »
ขอบคุน  น้าๆๆมากครับสำหรับคำแนะนำ

เล่นภาคไฟฟ้า ให้เสียงธรรมชาติ  เหมือนดีดเปล่าแล้วเอาไมค์มาจ่อ   นั้นเหละครับสิ่งที่ผมอยากได้มาก ในปรี  ของกีตาร์

OshiOshi

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:06:06 »
ถึงน้า  nhoy  ยังเลยครับ  ร้านเดียวกันเวลาไปถึง  จะลองตัวนั้นด้วยเลยครับ 

ไม่ทรายว่าน้า  เคยลองยังครับ  เสียงเปนไงบ้างครับท่านน้า  nhoy

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:22:34 »
เปลี่ยนจาก มาติน มาเป็น เทเลอร์ เสียงมันคนละโทนกันเลยนะครับ ยังงัย ก็แนะนำให้ไปลองก่อนดีกว่าครับ ดีที่สุด

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:44:01 »
ถึงน้า  nhoy  ยังเลยครับ  ร้านเดียวกันเวลาไปถึง  จะลองตัวนั้นด้วยเลยครับ  

ไม่ทรายว่าน้า  เคยลองยังครับ  เสียงเปนไงบ้างครับท่านน้า  nhoy

[/quote]เรียนน้า OshiOshi ที่ผมเรียนเรื่อง GLXE-4000 RS นั้น เพราะเห็นว่าน้าได้กล่าวถึงคราฟเตอร์ครับ ผมจึงอยากจะแนะว่า ถ้าในงบที่ระดับสองหมื่นหก-สองหมื่นเจ็ดแล้วเราได้กีต้าร์ระดับสูงสุดที่คราฟเตอร์มีขายในเมืองไทย งานสวย เสียงดี ก็เป็นโอกาสดีสำหรับเราครับ
ส่วนเรื่อง 414CE นั้นเป็นอีกกรณีหนึ่ง ถ้าประมาณราคาไม่ผิดจะตกอยู่ที่หก-เจ็ดหมื่น ซึ่งต่างกันมาก  ถ้างบเราถึง เลือก 414CE นั้นดีแน่ครับ
แต่จากเจตนาเดิมที่น้ามุ่งไปที่ Martin D28 นั้น ผมไม่ทราบแน่ชัดว่าน้าชอบซาวด์แบบมาร์ตินแค่ไหน ถ้าชอบ การเลือกมาร์ตินตั้งแต่รุ่น 28 ขึ้นไปนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ แต่อย่างที่บอกแล้วว่าลักษณะของเสียงต่างกันคนละขั้วกับ Taylor นะครับ
เรียนว่าน้า OshiOshi คงต้องลองเองครับ ไปลองจับลองเล่นดู แล้วน้าจะตอบโจทย์ตัวเองได้ครับว่าน้าชอบแบบไหน
สำหรับตอนนี้ ผมว่า ถ้าเอาเพียงงบสองหมื่นกลางๆ ผมเลือก GLXE-4000 RS   แต่ถ้ากำหนดงบมากกว่านั้นขึ้นไปและเจาะจงเป็น Taylor แล้ว 414CE ก็เป็นตัวเลือกหนึ่งที่ต้องพิจารณาครับ
ส่วนถ้ามุ่งจะเอารุ่น 28 ของมาร์ตินเลยผมเลือก HD28V ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 19:48:08 »

ช่วง  3 ปี ที่ผ่านมา  ได้มีโอกาสไปขอลองจับ  ขอลองสัมผัส  ขอลองเล่น  กีต้าร์  Taylor  แทบจะเกือบทุกรุ่น  ที่มีวางจำหน่าย  ตั้งอยู่ในตู้  แขวนอยู่ข้างฝา  
เพื่อซื้อ  เป็นของตัวเอง สัก  1  ตัว  ตั้งแต่  ลั้คกี้มิวสิค  เป็นตัวแทนจำหน่าย  และแถวเวิ้งฯ (บางร้้าน)  จนถึง  มิวสิคคอลเลคชั่น  รวมทั้งของเพื่อน ๆ ที่มีไว้ในครอบครอง  
ในทุก ๆ ครั้งที่มีโอกาสเข้ามาในกรุงเทพ  หรือผ่านไปตามร้านทุกร้าน  หรือทุกสาขา ดังกล่าว
Taylor  เป็นกีต้าร์ ที่มีรูปแบบ (ทรง)  มีรูปเสียง  ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะ ของตัวเอง  (ยังไงก็ไม่เหมือน Martin  Gibson Ovation Takamine Lowden Santa Cruz  ซึ่งก็มีเอกลักษณ์ เฉพาะของตัวเองเช่นกัน  จึงไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบ และฟันธง ลงไปได้ว่า  อะไรดีกว่ากัน  เพราะมันดีทั้งหมด  มันขึ้นอยู่กับเรา แล้วว่า  Style การเล่นของเรา มันเหมาะกับกีต้าร์ ชนิดใด  ทรงใด  แบรนด์ใด  และที่สำคัญที่สุด คือ  เรามีเงิน เท่าไร?)
ความเห็นส่วนตัว :  Taylor  เป็นกีต้าร์ ที่เหมาะกับการเล่น Finger Picking Style  มั่กมาก  เพราะให้โทนเสียงที่ ใส กรุ๊งกริ๊ง เป็นเม็ด ๆ ชัดเจน  ความ Balance  ของย่านเสียง สูง  กลาง  ต่ำ  ดีมาก  ไม่มีเสียงโดดเด่น แทรกออกมาให้รำคาญหู  โทนเสียงอบอุ่น  นุ่มนวล  เพราะ Sustain หางเสียง ยาวววว  มากกกก  หากไม่ใช้ภาคไฟฟ้า  ฟังดูเหมือน เสียงเบส จะเบาไปนิดนึง  แต่ถึงเสียงเบสจะเบา  แต่ หางเสียง Sustain  ไม่ได้หายตามไปด้วย  เพราะในขณะที่เสียงเบส เกือบจะสิ้นแรง  แต่หน้าไม้ ยังมีความสั่นสะเทือนอยู่ ซึ่งปัญหาดังกล่าว จะหายไปทันที  ที่ใช้ภาคไฟฟ้า  ระบบ Expressin System Pickup  ของ Taylor ที่ให้มา  ตั้งแต่ กีต้าร์ ราคา  5x,xxx - 1xx,xxx  บาท  เหมือนกันหมดทุกตัว คราวนี้แหละ ถ้า ES เจอ แอมป์อคูสติค ดี ๆ  สักตัว  เสียงออกมาเป็นธรรมชาติ ในแบบ เสียงจากไม้  (จะไม่อลังการณ์ และมีเสียงแบบอีเล็คโทรนิคส์ ปนเปื้อน เจือปยเข้ามา เช่น ของ Takamine)  เสียงภาคไฟฟ้า เหมือนเอาไมโครโฟน ดีๆ มาจ่อที่ซาวด์โฮล  หากปรับ ทัชชิ่ง นิดนึง ให้เหมาะกับมือเรา และสไตล์การเล่นของเรา...  คราวนี้แหละ จะพูดเหมือนที่ผมเคยบอกกับตัวเอง ว่า  ไม่ซื้อ เสียดายแย่
เมื่อพิจารณาในแง่ความเป็นเฟอร์นิเจอร์  (ความเนี๊ยบในการประกอบ  วัสดุที่นำมาใช้  ความพิถีพิถัน ในการตกแต่ง  เคลือบสี เคลือบเงา)  ส่วนตัวเคยลองเปรียบเทียบกับกีต้าร์ Martin  ในราคาใกล้เคียงกัน  ดู ๆ เปรียบเทียบกันเป็นจุด ต่อจุด Taylor  กินขาด
เมื่อวันที่ซื้อ Taylor (All Solid)  นั่งลองกว่า 3 ชั่วโมง  มีความพึงพอใจในเสียงที่ได้รับมากแล้ว  วันนี้ ผ่านมา 3 ปี  จากการเล่นบ่อย ๆ  เก็บรักษาเช็ดสาย ก่อน/หลัีงเล่น เช็ดตัวกีต้าร์เปลี่ยนสายใหม่ ทุก 2 - 3 เดือน  (จะเล่นมาก หรือเล่นน้อย ก็ตาม)  หลังเล่น เก็บใน Hard Case ทุกครั้งหลังเลิกเล่น  และสิ่งที่ระวังมากที่สุด คือ  ไม่ให้ใครยืมเล่นง่าย ๆ และไม่เอาไปเล่นในวงเหล้า ที่สังสรรค์แบบ เอาช้อนมาตีขวด ตีชาม แหกปากร้องเพลง  ปรากฎว่า อาจเพราะการเล่นเป็นการ Burn กีต้าร์ไปในตัว  เสียงที่ได้ยิน  ดีกว่า วันที่ซื้อมาในวันแรก ๆ มาก ๆ และสภาพโดยทั่วไป ไม่ว่ารอยต่อ ผิวเคลือบส่วนต่าง ๆ  ยังเงา งดงาม สดใส  ไม่มีอาการหม่น หมอง ขุ่นมัว  ลงไป แต่ประการใด  และ Taylor ที่มีอยู่  ได้ให้ความสุข  ความไพเราะ  ไม่เคยทำให้ผิดหวังกับเสียง ที่ดีวันดีคืนอีกต่างหาก   เมื่อ Taylor ให้ความสุข และมั่นใจได้ขนาดนี้  กีต้าร์ตัวต่อไป คำตอบสุดท้ายของผม คือ  Taylor เท่านั้น
ความเห็นดังกล่าว  เป็นความเห็นเฉพาะส่วนตัว  (เน้นว่า เฉพาะส่วนตัว เท่านั้น) กับกีต้าร์ Taylor ส่วนตัวที่มีอยู่ในความครอบครอง เท่านั้น  ห้ามนำไปอ้างอิงใด ๆ อย่างเด็ดขาด

ตามนี้เลยครับ ครบถ้วนกระบวนความผมคงไม่ต้องขยายความแล้วครับ เท่าที่ได้ลองมาอาทิตย์กว่า ๆ เพลิดเพลินมากจนถ้ากีตาร์มีชีวิต ตัวอื่น ๆ มันคงน้อยใจไปเลย เดี๋ยวมีเวลาจะปรับ Saddle ลงซักนิดหน่อยน่าจะนุ่มมือกว่านี้อีกมากเลยครับ เดี๋ยวจะไปหาซื้อแอมป์อาคูสติกดี ๆ อีกซักตัว แล้วจะอัดเสียงมาให้ฟังครับ เล่นผ่านแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าเสียงไม่ค่อยเวิร์คครับ ผิดกับตอนลองที่ร้าน

ตอนลองที่ร้านผมลองเทียบกับมาร์ติน gpcpa3 ราคาระดับเดียวกัน ซึ่งโดดเด่นที่ปรีแอมป์ (คนขายเชียร์แขกสุด ๆ) ซึ่งพอลองมันก็จริงอย่างเขาว่าปรับแต่งได้เยอะมากแม้มีแค่เพียง 2 ปุ่ม แต่พอลองเทียบกันจริง ๆ ผมก็ยังให้เสียงของเทเลอร์ที่ผ่านแอมป์แล้วเป็นธรรมชาติกว่า ฟังแล้วรู้สึกถึงคำว่าอาคูสติกกีตาร์จริง ๆ ครับ

แต่อย่างไรก็ตามถ้าใจมันเทไปที่มาร์ติน และถ้าไม่รีบจนเกินไปน่าจะรอดูก่อนนะครับ แล้วค่อยมาลองเทียบกันอีกทีก็ได้ว่าตอนนั้นแล้วชอบแนวไหนมากกว่ากันครับ ของราคาขนาดนี้ต้องเลือกที่ว่าถูกใจจริง ๆ จะได้เสียเงินอย่างคุ้มค่าที่สุดครับ ^^

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:44:39 »
อย่างที่น้ากวางและน้าสนธยาว่าครับ Taylor มันก็มีเอกลักษณ์ของมัน ต้องไปลองด้วยตัวเองเท่านั้น ถึงจะรู้ว่าอะไรเหมาะสำหรับเรา

อย่างผมตอนแรกไม่รู้จัก Taylor ก็ดูไปเรื่อยครับ แล้วตอนนั้นได้ลอง Crafter GLXE-4000RS คิดในใจตัวนี้แหละ กีต้าร์ตัวต่อไป แต่พนักงานให้มาลอง Taylor ด้วยเหตุอันใดไม่รู้เค้าก็หยิบ 314CE มาให้ ซึ่งเกินงบที่เรามองไว้มาก แต่พอได้แล้วแล้ว ก็ต้องหยุดเก็บเงินเพิ่มเลยครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ อย่างที่น้าเบียร์บอกเหมือนกัน ต้องไปลองก่อนครับ อาจจะเจออะไรที่ใช่สำหรับเราก็ได้ครับ ^_^

muaythaii

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 12:30:03 »
ขออนุญาตน้า OshiOshi ถามในกระทู้นี้หน่อยนะครับ

เห็นพูดถึงมาตินกับเทเลอร์บ่อยๆ อยากทราบเอกลักษณ์ของกิ้บสันบ้างอะครับน้าๆ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 14:48:55 »
อ้า....เคยสัมผัส 414 ของพี่จิมมา คอกว้างเสียงใส เบสบาง ไม่ชอบครับ
อ้า....เคยสัมพัส 714 ที่ร้าน MC เสียงใสได้ใจ เบสน้อย จบบบ
อ้า....เคยสัมผัส 814 ของกัปตันแดงมา อ้า action ดีเล่นง่าย แต่เบสเบา จบบ
อ้า.....เคยสัมหัส martin d41 special ของกัปตันแดง อ้า เสียงพุ่ง เบสหน้า เสียงแหลมกำลังดี อิอิ
อ้า.....เคยสัมผัส Lowden O35 ครบทุกรสชาติ ทุ่มได้ใจ ใสคมชัด แต่ ไม่มีตัง จบบบบบบบบบบบบบบบบบบ ข่าววววววววววววววววววว
จันทาร ดีกว่า จันไร