Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เลือกสายกีต้า Classic หน่อยครับ  (อ่าน 5129 ครั้ง)

rockmanza

• member
แหวกแนว >_<" พอดีพึ่งหัดเล่นกีต้าใหม่ๆ แต่ผมมีกีต้าเก่าๆ 2 ตัว Classic ตัว Acoustic อีกตัว

Classic สายขาด - -" เลยอยากขอคำแนะนำในการเลือกสายทีครับ

คือผมไม่เคยเปลียนสาย Classic อะ ไม่รู้จะไปถามที่ไหนขอถามในเว็ปนี้น้า

ผมควรเลือกสายยังไงดีอะครับ เอาแบบคุณภาพเหมาะกับราคา ไม่แพงเกิน หรือถูกเกินไปจนเสียงแย่

ใช้กับ YAMAHA อะคับ

http://www.ctmusicshop.com/store/product/DAddario-1287568-th.html

ผมดูจากเว็ปนี้ทำไมมี 2 แบบ Silver กับ Nylon มันต่างกันยังไง

ขอบคุณมากครับ

wichian

• member
Re: ขอคำแนะนำ เลือกสายกีต้า Classic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 19:57:50 »
เหมือนกับผมเลยครับ พึ่งได้คลาสสิคมาเหมือนกัน ไม่มีความรู้เรื่องสายเลย เล่นเพลงคลาสสิคก็ไม่เป็น ก็เลยสั่งมั่วๆ ไป เป็นรุ่นนี้ครับ เป็นสายเบสมันใหญ่ดี
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Daddario_Classical_EXP44_Coated_Extra_Hard_Tension-17830541-th.html
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
Re: ขอคำแนะนำ เลือกสายกีต้า Classic หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 00:06:48 »
รอฟังด้วยคนจร้า
มือกีต้าร์โฟล์ก

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 00:19:04 »
แหวกแนว >_<" พอดีพึ่งหัดเล่นกีต้าใหม่ๆ แต่ผมมีกีต้าเก่าๆ 2 ตัว Classic ตัว Acoustic อีกตัว

Classic สายขาด - -" เลยอยากขอคำแนะนำในการเลือกสายทีครับ

คือผมไม่เคยเปลียนสาย Classic อะ ไม่รู้จะไปถามที่ไหนขอถามในเว็ปนี้น้า

ผมควรเลือกสายยังไงดีอะครับ เอาแบบคุณภาพเหมาะกับราคา ไม่แพงเกิน หรือถูกเกินไปจนเสียงแย่

ใช้กับ YAMAHA อะคับ

http://www.ctmusicshop.com/store/product/DAddario-1287568-th.html

ผมดูจากเว็ปนี้ทำไมมี 2 แบบ Silver กับ Nylon มันต่างกันยังไง

ขอบคุณมากครับ

แรงดึงของสายครับไม่เท่ากัน
อันนึง แรงดึงต่ำ คือ นอม่อน
อันนึ่งเเรงดึงสูงขึ้นมาหน่อย  ครับ
แรงดึงสูงสายมันก็จะกดยากกว่าแรงดึงต่ำ  ออกแรงกดสายนมากกว่า
แรงดึงสูงกว่า เสียงก็จะดังกว่า นิส์นึง
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 00:20:14 »
เหมือนกับผมเลยครับ พึ่งได้คลาสสิคมาเหมือนกัน ไม่มีความรู้เรื่องสายเลย เล่นเพลงคลาสสิคก็ไม่เป็น ก็เลยสั่งมั่วๆ ไป เป็นรุ่นนี้ครับ เป็นสายเบสมันใหญ่ดี
http://www.acousticshops.com/store/product/view/Daddario_Classical_EXP44_Coated_Extra_Hard_Tension-17830541-th.html
เจ้ารุ่นนี้ มันเป็นสายแรงดึงสูง 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

rockmanza

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:37:07 »
ยังงี้ซื้อ แรงดึงต่ำน่าจะดีกว่า ผมไม่ได้เล่นนานมากละ

ว่าแต่ยี้ห้อที่ กล่าวไป a addario  มัน OK ไหมครับ

หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกไหม

rockmanza

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:42:09 »
เห็นมีขายตั้งหลายแบบ ราคาก็ต่างกัน

Normal tension ก็มีหลายตัว 200 บาท 280 300 ถึง 640 บาท O_o

ที่ผมอ่านคราวๆคือมันผลิตต่างกันใช่ไหมครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 10:25:13 »
กำลังคุยกันถึงเรื่องสายอยู่พอดี 
ลองมาถามในกระทู้นี้ซี เผื่อน้าๆ จะได้ ช่วยให้ได้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=10650.390

TKCN

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 21:45:27 »
กีตาร์เก่าแนะนำให้ใส่ Normal Tension ครับ จะได้รักษากีตาร์ครับผม
ผมว่า D'ad คุ้มสุดครับ ไม่แพงเกินไป เสียงโอเค (แต่ไม่ใช่สายที่ดีที่สุดครับ)

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 22:11:45 »
 ;) ;)

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 23:16:54 »
แต่ผมก็ชอบ D'ad นะครับ เสียงนุ่มดี ไม่บาดหูเกินไป เพราะใช้อยู่้ แต่ตอนนี้ที่อยากลองมากๆคือ    ernie baalls  กับ Elixir

wichian

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 18:40:43 »
เจ้ารุ่นนี้ มันเป็นสายแรงดึงสูง 
ผมลองเปลี่ยนรุ่นนี้ดูแล้วครับน้า ถูกใจมากมาย เสียงอุ่นขึ้น เบสหนักขึ้น แถมราคาถูกด้วย
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

labella

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 20:13:19 »
แต่ผมก็ชอบ D'ad นะครับ เสียงนุ่มดี ไม่บาดหูเกินไป เพราะใช้อยู่้ แต่ตอนนี้ที่อยากลองมากๆคือ    ernie baalls  กับ Elixir

สองยี่ห้อนี้ หาซื้อได้ที่ไหนครับน้า ernie balls กับ Elixir น่ะครับ
ernie balls เคยเห็นที่ http://ctmusicshop.weloveshopping.com/store/product/view/ERNIE_BALL_NYLON_PALLA-11107546-th.html
และเหมือนจะเคยเห็นที่พันธุ์ทิพย์

แต่ Elixir ของคลาสสิคนี่ผมไม่เคยเห็นเลย
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:55:22 »
แต่ Elixir ของคลาสสิคนี่ผมไม่เคยเห็นเลย

น้าอยากลอง นครหลวง  ที่เยาฮัน มีขายครับ อันนี้ผมไปซื้อ   เมื่อ ประมาณ  3-4 เดือนที่แล้ว ครับ

ดีแด๊ท รุ่น ไฮเทนชั่น เอ๊กซตร้า  ได้เคยลองใส่มาเหมือนกัน แค่ครั้งเดียว   ผมว่าเสียง ทริปเปิ้ล ของมัน โดยเฉพาะที่สาย 1 ไม่ค่อยออกเลยครับ
หรือ หูผมไม่ดีรึเปล่าก็ไม่รู้  อันนี้ 
ยังไงพิจราณา  เสียงทริปเปิ้ล โดยเฉพาะ สายที่ 1  ที่สำคัญที่สุดด้วยครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 19:17:14 »

น้าอยากลอง นครหลวง  ที่เยาฮัน มีขายครับ อันนี้ผมไปซื้อ   เมื่อ ประมาณ  3-4 เดือนที่แล้ว ครับ

ดีแด๊ท รุ่น ไฮเทนชั่น เอ๊กซตร้า  ได้เคยลองใส่มาเหมือนกัน แค่ครั้งเดียว   ผมว่าเสียง ทริปเปิ้ล ของมัน โดยเฉพาะที่สาย 1 ไม่ค่อยออกเลยครับ
หรือ หูผมไม่ดีรึเปล่าก็ไม่รู้  อันนี้ 
ยังไงพิจราณา  เสียงทริปเปิ้ล โดยเฉพาะ สายที่ 1  ที่สำคัญที่สุดด้วยครับ

ขอบคุณมากครับน้า ไว้ถ้าได้ผ่านไปแถวนั้น จะซื้อมาลองดูครับ
แล้วน้าใช้ Elixir มาเป็นไงมั่งครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:17:54 »
เดี่ยวก่อนครับน้า เดี่ยวน้าเสียค่าน้ำมันรถที่ผมบอกว่านครหลวง มีสายกีต้าร์ มันของ ดีแด๊ท ครับรุ่น extra hard  ทีเคยลองเอามใส่ 

ผมดันอ่านกระทู้ข้างบน ดัน สับสนเอง 

ernie baalls  กับ Elixir   ไม่เคยลองครับ

สำหรับผม  ผมว่า ผมจบ กับ ราเบลร่าแล้ว 
ผมว่า เจ้า ราเบลร่าเนี่ย หางเสียงของมัน เป็นประกาย ดีมากๆ   กังวาล ซัสเทน อะไรนั่น ตามภาษา อังกฎษ  มัน เหมือนมีฮาโมนิคๆ  ที่เฟล๊ต ลึกๆ 

ผมสังเกตุ ดูสิ่งของต่างๆบนโลกนี้  ที่ผลิตขึ้นในแต่ล๊ะประเทศ
มันอิงกับความเป็น อยู่ และทัศนคติต่างๆ  ของ ประเทศ ผู้ ผลิตนั้นๆ จริงๆไม่มากก็น้อย

labella

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:18:04 »
ขอบคุณครับ น้า เกือบไปแล้ว แฮะๆ
น้าเคยใช้ Labella ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ
ผมเคยใช้ เสียงดีมาก

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:32:42 »
จะใส่ทั้งทีก็หา hard tension ไปเลย ความตึงเป็นตัวขับศักยภาพเสียงอย่างหนึ่ง
จาริกรอบใจตน

redtopup

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:54:29 »
ขอบคุณครับ น้า เกือบไปแล้ว แฮะๆ
น้าเคยใช้ Labella ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ
ผมเคยใช้ เสียงดีมาก

ไม่แน่ใจครับ  
ตอนที่ผมได้กีต้าร์มาใหม่ๆ ผมซื้อ สายมาทั้งหมด  ประมาณ  4  ยีห้อ  เป็นแรงดึงต่ำทั้งหมด เพราะ กีต้าร์ยังใหม่
ผมพยายามค่อยๆ ปรับ ให้กีต้าร์ค่อยๆได้รับแรงดึงเพิ่ม  ขึ้นเรื่อยๆ  ตั้งแต่ แรงดึงต่ำสุด
ตอนแรกผมกลัวมากกีต้าร์ตัวใหม่ เพราะ คอมันบางมาก  กลัวว่าคอจะโก่ง  ถ้าได้รับแรงดึงสูงแต่แรก
ลองไปลองมา ก็มาชอบเสียงของ เจ้า ราเบลร่านี่แหละ  ครับ
เจ้า ออกูสติน ชอบ ซองม่วง  

ใจจริง ผมอยากจะลองสายกีต้าร์ที่ผลิตจากประเทศ อังกฎษ  ให้หมดทุกยี่ห้อ  
ผมว่า  สินค้าจาก อังกฎษ นั้น  ที่เกี่ยวกับ ดนตรี  บุคลิคเสียง  มันออกแนวๆ
เครื่องเสียงไฮเอนด์ บ้านไม่มีผิดเลย คือ เรียบๆ  มีสีสัน กำลังดี  เสียงแบบการแต่งตัวของผู้ดี อังกฎษ  อะไรประมาณนั้น  ไม่รู้อันนี้
สงสัยอุปทานไปเองคนเดียว  รึเปล่า

DaFunk

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 13:38:21 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

น้า redtopup ครับ ฝากเช็คเมล hotmail หน่อยนะครับ หรือ e-mail มาหาผมก็ได้ คือผมกับเพื่อนกำลังจะสั่งสาย nylon น่ะครับ เดี๋ยวคืนนี้จะ place order แล้ว น้า labella ถ้าสนใจอยากจะฝากสั่งด้วยติดต่อได้เลยนะครับ คือผม PM หาใครไม่ได้เลย ขอบคุณครับ